Ca bay mau bi chet moi ngay, xin chi giao

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi duyendangsep, 5/9/05.

1. duyendangsep

duyendangsep New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có nuôi một hồ cá bảy màu, được làm bằng xi măng, thể tích 2mx25mx0,3m. Bề này mới xây, mình có ngâm nước được 3 ngày và thay nước được 2 lần trước khi thả cá vào. Lúc đầu mình thả vào 30 con bảy màu, qua ngày hôm sau thì phát hiện cá chết 3 con và xuất hiện một bầy cá con khỏang 10 con... và cứ như thế, mỗi ngày đều có vài 3 con bảy màu lớn chết, nhưng đàn cá con ngày càng đông. Trong hồ mực nước mình để cao khỏang 20cm, mình có dùng một mày bơm thổi khí. Xin anh chị vui lòng chỉ giúp, phải làm cách nào để cá lớn không bị chết nữa. Cảm ơn nhiều nhiều..... :(

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    1 - xin bạn cho biết thêm trong bể có những gì (rong, hòn non bộ ...?
    2 - Điều kiện nhiệt độ.
    3 - Nước ? bạn dùng nước gì vậy ?
    Có thể :
    1 - Bể xi măng theo mình mới ngâm nước 3 ngày và thay nước 2 lần là hơi bị ít. Ngày trước làm bể xi măng mình phải chờ cả tuần mới dám thả cá vào.
    2 - Cá già thì chết, nhưng không thể nào mỗi ngày vài ba con được.
    3 - Bệnh, bạn có thấy trên thân cá có những chấm trắng nhỏ li ti không ?

Đàn cá bày màu của mình hiện vẫn đang sinh sổi nảy nở mà chẳng cần oxy, thậm chí CO2 còn xả 24/24 mà chẳng con nào chết :)

3. duyendangsep

duyendangsep New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình co tha mot vai bo rong duoi chon trong ho + mot so beo tai tuong + 02 cuc da to ong de ca co cho de. Nuoc minh dung nuoc may de qua 01 ngay roi moi cho vao bon ca. Ho ca duoc xay o tren lau 3, phia mat tien duong,noi thoang mat. Ben tren ho ca minh co de rat nhieu cay xanh, dac biet ngay giua ho minh co de mot chau cay phat tai rat to de tao bonbg mat cho ca.
    Ca moi tha vao rat sung, nhung qua ngay sau thi boi cham chap, roi ngay sau nua thi lu du roi chet luon, duoi ca co hien tuong bi rach. Minh khong phat hien gi khac ca. Co phai tai bon xi mang moi nen chat ximang lam hai ca hay khong ? Nhung neu the thi tai sao cac dan ca con song rat khoe manh ? Xin chi giup minh nha ndl ? Cam on nhieu.
    PS: Cho minh hoi: tai sao minh go font tieng Viet khong duoc ?, minh da bac phan mem phong tieng Viet len roi van khong bo dau duoc ?

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Rất có thể cá bảy màu khi đuổi nhau đã va chạm vào thành bể, bị thương và chết. Nên có phương án dự phòng cho chúng ra ngoài nếu tiếp tục chết.
    Bể của bạn giống hồ bơi quá nhỉ 2m x 25m x 0,3m. Không hiểu kích cỡ này có đúng không ? Bạn có thể hòa tan một ít muối vào nước và đổ vào bể. Nhưng với bể to như của bạn không biết bao nhiêu muỗng(thìa) muối mới đủ :)

Nước máy để 1 ngày vẫn có thể mang đến cho cá bệnh nấm trắng :(. Nhất là trong trường hợp của bạn là 100% nước mới.

Trong sách có viết liều lượng muối và cồn iốt có thể cho vào bể có bảy màu:
    -------------------------------------------
    1 muỗng cà fê muối cho 10 lít nước
    1 giọt cồn iốt cho 10 lít nước.
    -------------------------------------------
    Nên cho thêm muối thêm từ từ vào trong những lần thay nước.
    Cồn iốt có thể cho vào nước với liều lượng 1giọt/200 lít/ngày.

Bảy màu nên cho ăn thiếu thiếu 1 chút, chứ ăn nhiều quá cũng không có lợi cho chúng. Ngày ăn 1 lần. Một tuần cho nhịn đói 1 ngày.
    Trong bể ximăng có thể độ cứng của nước sẽ cao hơn yêu cầu của bảy màu từ 4—10° dH.
    độ рН là 6,6—6,8
    Nhiệt độ lý tưởng 23—27°С/ chênh lệch ngày và đêm 2°С. Nhưng chúng có thể sống được ở nhiệt độ 4°С đến 36°С. Dưới 17°С bảy màu thường bị bệnh.

Bạn đang ở đâu vậy ? Để gõ tiếng Việt bạn có thể dùng unikey và kết hợp với Firefox chẳng hạn, chứ mình dùng IE cũng chẳng gõ được tiếng Việt đâu bạn ạ (hình như tại cái windows của mình).

5. duyendangsep

duyendangsep New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin loi ndl, minh viet nham roi, ho cua minh chi co kich thuoc la 2mx2,5mx0,3m ma thoi. Ban noi co ly, vi ca bay mau thuong ruot duoi rat hang, voi lai nuoc moi nen lam cho ca de bi thuong va dan den chet. Sang mai minh se dung nhung tam nhua de che cac thanh ho ca va se pha loang nuoc muoi do vao ho. Nhung ma dung muoi gi, nong do pha loang bao nhieu phan tram ? xin chi giup minh voi. Vi moi sang ra tham ho ca deu gap ca chet minh khong vui ti nao. Cam on ndl nhieu lam nha.
    Minh o Tp.HCM, Q.3. Con ban dang o Nga ha ?.

6. sanipriya

sanipriya New Member

Thích đã nhận:
    9
  7. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    :D, có lẽ do bài này nội dung không phù hợp bên mua bán trao đổi nên mod nào đó đã di chuyển trong khi bác sanipriya đang post bài. hì hì, phiền bác sanipriya post lại ở đây rùi tui sẽ bỏ bên kia cho hợp chuyên mục. Mong bạn thông cảm ;)

8. sanipriya

sanipriya New Member

Thích đã nhận:
    9
    ừ thì post lại.....

bồn xi măng mới xây thả cá lóc vào còn chết nói chi bảy màu. Trước tiên bạn phải vớt ngay cá ra không thì chẳng còn con nào nữa để mà chết
    Ximăng cần 3x7=21 ngày thì mới "chết" sau đó cậu ngâm & thay nước vài ngày cho chắc nhé.
    Chúc cá không chết nữa!

dunghien_ thích bài này.
  9. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Tôi có một kinh nghiệm "vườn" về vấn đề này :D. Với bể mới xây, bạn ngâm rửa kỹ, thay nước vài lần rùi bạn kiếm thật nhiều lá chuối khô ngâm trong bể. Vài hôm sau khi nước đổi mầu rùi thì vớt ra thay nước mới. Tiếp theo thì có thể thả cá an toàn :D.

10. duyendangsep

duyendangsep New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám các bạn, mình sẽ vớt cá ra ngay, nhưng hiện nay trong hồ có rất nhiều cá con. Cho mình hỏi : Cá con có bị ảnh hưởng gì không khi được thả vào môi trường hòan tòan mới ?. Cá con chỉ vài ngày tuổi thôi.

11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Vớt sang chỗ mới thoải mái đi bạn, còn hơn để lại trong bể ximăng chúng cũng tèo :)

12. duyendangsep

duyendangsep New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn, mình đã vớt cá con ra thau nhựa rồi. Vừa làm sạch bễ xi măng xong, chờ vài hôm mình sẽ ngâm nước lại và thay nước vài lần nữa rồi mới thả cá vào lại. Một lần nữa xin chân thành cám ơn các bạn.