Cá bảy màu bị sốc nước

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi tuanori, 2/8/08.

1. tuanori

tuanori Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình có 1 con cá bảy màu bị đột biến đuôi rất đẹp. Thân vàng đuôi đỏ sẫm, đặc biệt là bị đột biến đuôi nên phía dưới có xuất hiện kiếm dài. Mình đang ép nó. Tại vì có con cá sọc ngựa bụng đầy trứng nên mình muốn ép nó, do đó nên bắt mấy con bảy màu đó ra để nhường chổ 2, 3 ngày. Ai ngờ chừ con cá bảy màu trống bị sốc nước khi chuyển qua chổ khác, giờ nó xoay xoay, vây thì đập liên hồi như sắp tắt thở vậy. Có lẽ sẽ không qua khỏi.
    Bây h mình rất là hối hận vì đã hành động như vậy. Có anh em nào biết cách cứu vãn khi cá bị sốc nước không? Nếu biết thì bày cho mình với.

2. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    khi bạn thả cá vào hồ mới ,quan trọng phỉa từ từ thả mmucs nước từ hồ cho vào cứ từ từ để cho cá quen nước,mà phải cắm sục khí liên tục để cá yếu vẫn có đủ lượng oxi để thở .

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bây giờ cách tốt nhất là bạn nên bật oxi thật nhiều và ngồi cầu khẩn 1 chút, mong là chú cá ấy sẽ qua khỏi, lần sau bạn nên rút kinh nghiệm khi thả cá vào chỗ mấy thì cần trung hòa nước mới và nước cũ cho cá khỏi bị sốc nhé bạn chúc cá bạn sẽ mau khỏe

4. tuanori

tuanori Member

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn các bạn đã cho mình kinh nghiệm. Cũng tại do lần trước bắt về thả vào ko bị gì nên mình chủ quan. H thì quá muộn để làm lại. Nó đã ra đi vĩnh viễn rùi. Mừng dễ sợ luôn. Huhu... Các bác nào chưa gặp phải nhớ rút kinh nghiệm hêy.

5. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    ender

Tôi vừa gặp trường hợp giống bạn 1 ender mái duy nhất đả ra đi buồn quá. Tay nghề nuôi cá yếu quá mong anh em chia sẻ.Thank[-(

6. phamcôngkhanh

phamcôngkhanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    sao mình thả 7 màu có bao giờ thấy nó sao đâu nhỉ, bọn này cũng dễ mà, để túi vào chậu 1 tí là được mà

7. TanTro

TanTro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    ư màu sốc nước

Tôi thay nước và cũng cho một ít muối nhưng kg biết sao khi nó bi sốc chết phần bụng thấy có chút ít máu không biết sao? Ai biết nguyên nhân giúp tôi với.Thank~X(

8. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Kinh nghiệm khi chuyển cá qua 1 bể mới hay thay nước, các bạn nên giữ lại 1 phầnnu71o71c củ để cá dể dàng thích nghị, ko bị sóc nước.

9. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mình nuôi chung cá 7 màu với cá ngựa vằn , khoảng 10 con ! ngày chỉ bật lọc khoảng 3-4 tiếng thôi , cá khỏe và bể khá trong , cho mình hỏi vậy bật lọc thời gian như vậy có quá ít ko ? và liệu có ảnh hưởng đến cá ko ? Bể mình 60 X 40 X 40 , bể thoáng ,có 1 số cây thủy sinh !

10. nokiabird

nokiabird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu bác thấy nước vẫn trong thì ko có vấn đề gì, mà tốt hơn bác cứ bật máy 24/24 thì càng tốt.