Cá bảy màu có nuôi chung được với cá phướn không?

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi boy_love, 26/10/06.

1. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho mình hỏi cá bảy màu nuôi chung với cá phướng có dược ko vậy?

2. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Cá bảy màu nuôi chung cá phướng

Có 2 vấn đề sẽ xảy ra:
    Thứ nhất, bạn nuôi chung với điều kiện là phải cho bầy cá ăn từ đầy đủ tới dư dả, khi đó cá phướng sẽ không có thời giờ mà rượt đuổi cá bảy màu. Nếu không, cá bảy màu sẽ là mồi cho cá phương ăn.

Thứ hai, tùy vào mức độ hung hăng của bầy cá phướng. Cho dù có ăn no, chúng vẫn rượt và cắn cá phướng như thường.
    Lưu ý: mình đã từng nuôi chung 4 em cá phương và gần 20 em bảy mày. Sau gần 1 tuần lễ xem lại: còn 3 em cá phướng và 2 em cá bảy màu.
    Thân
    QUOCTHANG

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đều này CÂY VỚI CÁ chưa đồng ý nha, nếu là cá bảy màu con thì chắc chắn làm mồi nhưng nếu bảy màu lớn thì không thể xảy ra chuyện ''con mồi và kẻ săn mồi ''.
    Vấn đề mà THONG82 gập khi nuôi 4 em cá phướng với 20 em bảy màu là chuyện ...bình thường , vì cá betta là loại cá có và luôn mang trong mình dòng máu hung hăng , vì thế chúng tấn chông bảy màu là chí phải , hơn thế nữa là 4 con betta mà cho chung nhà với nhau ...nếu là mái thì họa mai ...nhưng nếu đó là trống thì không thể dù là chúng cùng 1 bầy mà ra .
    Cá bảy màu là loài cá năng động luôn luôn bơi lội trên tần mặt nước và tần trung (ít) trái lại cá betta là loại cá nghiêm trang với cung cách chậm rãi chỉ thích yên tĩnh ...mềm mại , nên chiến tranh đối địch xảy ra là cái chắc thôi , phần thua chắc chắn là cá bảy màu , vì cá nhỏ con hơn , vì cá nhỏ mà quạt to ...không thể trốn thoát nhanh gọn được , tuy betta có đuôi rộng như bù lại chúng lại có được thân thể to gấp mấy lần đối phương và mang trong mình tính chiến minh ...

4. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy là nuôi chung ko dược rồi,tiếc quá,nếu vậy mình nuôi chung với ca ông tiên được ko vây?cám ơn các bạn nhiều nha

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ông tiên thì vô tư bác ạh.Bettas chỉ thích hợp nuôi riêng 1 mình thôi àh,đừng thả chung nó với bất kì loại cá nào hết.Nó thích 1 mình 1 cõi thế đấy :D

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nuôi chung cũng được nhưng phải nhớ là cá ông tiên ăn tạp đó , còn cá 7 màu cũng tạp nhưng nhi nhí , không lại người ta đâu , nếu không cung cấp đủ thức ăn không khéo thì ....7 màu cánh quạt thành 7 màu cụt đuôi thôi .

7. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu nói như các bác thì 7 mau` ko nuôi döơc với loại nào dc ha?hay mình nuôi với thủy tinh dc ko?

8. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nên nuôi cá 7 màu với la hán cho khỏe. Mấy bữa là thấy cá la hán của bác khỏe và đẹp lên hẳn:D :D :D
    Còn tụi bảy màu thì ..... mất tích

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    :) :) :) Hahahahaha bác Thacmo đùa vui thật .Theo mình thì bảy màu có thể nuôi chung với ông tiên, phượng hoàn, bình tích, neon và cả ngựa vằn bạn cứ yên tâm đi.Nhưng nếu muốn cá đẻ thì đừng nên nuôi chung với phượng hoàng.Mong bạn sẽ có hồ cá đẹp

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @BOY LOVE: cá 7 màu ta có thể nuôi chung với những loại cá ăn tạp như bình tích trân châu , cá kiếm ,sọc ngựa , .....nhưng đối với những loại như trân châu , cá kiếm ,...thì tốt nhất ta nên nuôi lượng 7 màu phải nhiều hơn số kia vì cá 7 màu nhỏ con hơn ...nhiều khi tranh thức ăn ko lại ...
    Cá thủy tinh là loại cá HIỀN thích YÊN TĨNH nên không thể nuôi chung với 7 màu được ....nếu nuôi chung lâu ngày cá thủy tinh sẽ chậm phát triển ...

11. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn nhiều,mình sẽ về thử xem,hôm rồi mình có thả cá phướng vào hồ 7 màu 1 đêm,đến sáng thì thấy mấy em 7 màu tưa đuôi hết,mình sợ quá nên bắt cá phướng ra rồi,bây giờ thì thử với mấy loại cá mà các bạn noi thử xem kết quả có khá hơn ko

12. cá cảnh

cá cảnh Guest

hix, lâu ko vào nên .....cá em chết hết rồi ....nuôi chung 3 cập 7 màu với .....chỉ 1 con xiêm mái thôi mà....2 ngày đầu thì te tua cái đuôi 7 màu .... 1 tuần sau tiễn dong .....buồn quá , 7 màu da rắn đó .Nuôi riêng từng loại là tốt hơn .

13. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như 7 màu màu đen dễ chết hơn là những con màu khác hay sao ấy?mình có nuôi chung nhiều loài 7 màu lắm nhưng mà cứ sau 1-2 hôm thì lại thấy 1 con màu đen chết?ko biết có bạn nào gặp trường hợp như mình chưa vay?

14. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Không phải đâu BOY loại nào cũng vậy thôi đếu sống tốt theo kinh nghiệm ta nuôi hết , nếu cá bạn chết có thể do chưa đáp ứng được nhu cầu cần thiết nên mới chết thôi , chứ ko phân biệt màu sắc đâu.