cá bảy màu

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi mr.smith, 2/9/07.

1. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mấy bác, em được người quen cho 5 con cá bảy màu(2 đực, 3 cái) mà không biết cách cho nó đẻ
    mấy con cá mái bụng cũng to rồi, xin các bác chỉ cho cách làm sao nhận biết cá sắp đẻ và làm sao?~X(

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bụng to,rất to là cá đẻ,nhìu con mình trong veo còn thấy cá con ở trong nữa,em mái nào sắp đẻ bắt riêng ra kèm theo một trống bất kỳ
    7 màu(guppy)là loài dễ đẻ nhất,dành cho người mới tập chơi cá mún ép đẻ,trong một năm từ 2 chú (cá mái)có thể nhân ra 100 em (với điều kiện cá con ko chết em nào),mình đã từng ép đẻ với chỉ một em mái(tại lười mua cá trống),phương pháp vờn nó,cho nó tức bụng chơi,tưởng chết ai dè hôm sau nó đẻ

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    7 màu đẻ rất dễ. Bạn bỏ vào hồ rong & vài viên gạch là nó đẻ ầm ầm. Khỏi phải suy nghĩ :D

4. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng roài, dễ đẻ lắm các bác ạ, nhưng mà nuôi 7 màu con trong bể kính khó lên màu đẹp lắm đấy, phải nuôi trong bể xi măng cơ, đến khi lớn có màu đẹp thì chuyển sang bể kính.

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Giống này sinh sản nhanh lắm , một con mái 4 tháng tuổi năm có thể cho hơn 100 con đấy .
    Cách 3 tuần hay 1 tháng lại ss lần .
    Nuôi trong bể kinh cá mái ko phát huy hết công suất bằng ta nuôi trong hòn non bộ với vài nhánh rong hay vài tai bèo .
    Khi trong bể thấy con cá trống dí mõm vào phần dưới hay đeo theo con mái hoài thì tách ngay cập đó ra , con mái sẽ sinh ngay trong 1 vài ngày ( thường thì 3 ngày trở lại ) , và khi này con trống chỉ kích con mái sinh thôi chứ ko còn chức năng giúp tạo con nữa.VÀ khi cá mái sinh xong thì con trống lại tiếp tục ......cuộc hành trình .

6. mr.smith

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mấy bác đã giúp, không biết nuôi 5 con đó trong hồ 50*30*30 có được không?
    và cho hỏi mấy bác mua cá bảy màu ở đâu vậy

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá 7 màu rất phổ biến hầu như tiệm nào cũng có , bạn ra lưu xuân tín ấy có vài màu cũng ok lắm , nguyễn thông cũng luôn cập nhật ấy thôi .
    Nuôi 5 con trong bể ''nhỏ'' như thế ko được đâu bạn ui , .....cái bể đó mà nuôi có 5 con là sống khỏe như tiên...thế mà bạn còn thắc mắc

8. mr.smith

Thích đã nhận:
    0
    khi cá mái muốn đẻ thì có hiện tượng gì lạ để nhận biết không mấy bác và cá mái đẻ ra trứng hay đẻ ra con luôn?

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    mái đẻ con lun ko đẻ trứng ,một lần chừng 10-20 con,ga95p em nào vĩ đại đẻ 30con hết date.Khi sắp đẻ, cá mái ko có hiện tượng gì đặc biệt nhưng cá trống thì có,nó sẽ rượt thao cá mái dùng đuôi quất vào bụng cá mái làm cá mái tức bụng mà đẻ,mấy cảnh này mình thấy nhìu rồi,thấy lun cả cá đang đẻ,tếu lắm,cá con đầu ra tước rùi rớt ra từ từ,sau rơi xuống đáy như bất động,vài giây sau bắt đầu ngoe ngoảy và bơi,dần dần thì bơi thuần thục,cá bố mẹ chắc ko ăn con nhưng nhìu khi cá lớn khác ăn đó

10. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi, cá bảy màu ăn con đấy, vì thế phải tách con bố mẹ ra ngay. Nếu bể của bạn khó tách vì có quá nhiều cá thì nên cho nhiều rong vào cho cá con lẩn trốn, như thế bạn sẽ giữ được những con cá khỏe

11. ƯNG BIỂN

ƯNG BIỂN Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác có biết giống cá bảy màu có mình màu vàng thắt lưng đen hoặc xanh đen đuôi đỏ có tên gọi là gì không ? ở đâu bán kg ?

12. comeon

comeon Member

Thích đã nhận:
    0
    sao cá 7 màu của mình đẻ toàn cá mái ko hà?? có cách nào cho ép nhìu có trống các bạn?

13. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    7 màu đẻ cá mái nhìu hơn trống,nên số lựong đàn tăng rất nhanh,chưa kể cá ái có khả năng sống tôt' hơn trống,ko phải do cá trống yếu nhưng mình nui thấy cá chết chủ yếu là trống.Nếu nui đẻ thì cần vài em trống thui,còn lại mái ko

14. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cho mình hỏi là khi đẻ ra thì đã biết giới tính của cá con luôn ko?. Mấy con cá con của mình con nào cũng giống con nào, cứ như cá mái hết á :d

15. mr.smith

Thích đã nhận:
    0
    nhà em mới đẻ được 40-45 em bảy màu, nhưng có vài con chết 2 ngày rồi chết 4 con, không biết cho nó ăn gì

16. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Khoảng 3 -4 ngày thì mình cho ăn thức ăn hạt đã đc nghiền nát. Bây h đàn cá con của mình đc hơn 1 tuần rồi, ko hiểu có cho ăn trùn chỉ đc ko ?