Cá bệnh, cần giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi MrTuan, 8/5/08.

1. MrTuan

MrTuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tôi tự nhiên bị sưng môi dưới, bụng bị sình 1 cục. Sình bụng tôi có tham khảo các bài viết trên forum, nhưng cái môi nó sưng 1 cục thì lạ quá, nó đớp mồi hơi khó khăn --> bỏ ăn, xẹp đầu. AE có thể chia sẻ giúp tôi ít kinh nghiệm đc không?
    hình em nó đây

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn xơi phải đầu nhọn của tép rồi nên sưng đấy. Bây giờ bạn có thể bỏ 2 viên tetra vào hồ 80 ngâm vài ngày và nhớ không cho ăn gì cả. Nếu bạn đang chữa bị sình bụng thì đừng bỏ tetra vào mà ra tiệm cá cảnh mua 1 gói men Maiviet trị sình bụng và bỏ vào hồ trước, chừng 3-5 ngày cá bạn hết bệnh sình bụng thì có thể hết luôn sưng mỏ vì thời gian chữa bệnh bạn phải bỏ đói cá của bạn.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Có lý quá , một công 2 việc sau này bạn cho ăn tép nhớ ngăt21 bỏ đầu nhọn nhé

4. HLongQN368_yk

HLongQN368_yk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình cá cho thấy cá của bạn đang bị bệnh sa hậu môn ròi.Nếu đúng thì phải chữa ngay chữa ngay: tăng nhiệt độ nước,ngâm muối kèm lá bàng khô đến khi khỏi, nhưng sẽ hơi nâu và cá sẽ bại đây.

5. MrTuan

MrTuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật tiếc khi tôi phải chia tay với em nó. Dù đã ráng hết sức cứu chữa: tăng lượng muối, ngâm thuốc, tăng nhiệt độ nhưng sau 4 ngày vì tuổi già sức yếu, em nó đã ra đi về cõi vĩnh hằng. Nhìn cặp mắt em nó mở mà không làm sao cầm lòng đc :crying:.
    Cảm ơn các bạn đã góp ý, giờ tôi phải lo hậu sự cho em nó thôi.

6. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Xin chia buồn cùng bạn . Lần sau kiếm em khác về nuôi nhớ rút kinh nghiệm , có thể đó là do nguồn nước không được tốt hoặc thức ăn có nhiểm nguồn bệnh, có thể sau này xài thêm men vi sinh hổ trợ thêm đi bạn

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Xin chia buồn với bạn. Nuôi cá la hán thấy vậy mà cũng tốn công lắm. Chúc bạn tìm được em khác như ý.

8. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá của bác này bị y như con cá của em hồi đó, do ăn tép ko ngắt đầu mà bị sưng mỏ, cái mỏ ko động đậy được luôn. Cá bỏ ăn 1 tháng mà ko chết, em có ngâm thuốc, nhiệt độ, sủi. Con cá sẹp lép cái đầu, mình đen thui y như con cá rô. Cuối cùng nhẫn nại thì em nó cũng đã hết. Tiếc là đọc bài này muôn quá. Xin chia buồn cùng bạn.

9. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc bạn cho ăn tôm tép gì bị đầu nhọn đâm trúng,may mà chưa đâm phải bong bóng cá chứ nếu ko thì #:-S