ca benh cuu voi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi aloneslayer, 5/5/08.

1. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà mình 3 hôm nay nó lö dö có dâu hiêu bi bênh : mong các pác giúp dö chuân doán bênh dùm e cách dây 3 hôm cá rât sung và háu än tü nhiên büa nay trö nên lö dö ko chiu än thüc än khô chï än tép ! Dâu hięu cá di phän träng kéo dài hay cą mình vào dáy hô nhìn buôn quá mây bác giúp e vöi ! E post bang dtdd iphone nên khó doc các bác thông cäm

2. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác sĩ chuẩn đoán em nó bị sình bụng:D. Bỏ muối vào hồ, cho nó ăn ít lại. Ra ngoài mua thuốc trị sình bụng cho em nó, vặn sưởi 30 độ . Vài ngày em nó khỏe thôi.
    Chúc cá bạn mau lành bệnh

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ngưng cho ăn thức ăn sống vài hôm, sau đó cho ăn vài viên thức ăn thôi khi nào thấy cá hết bệnh mới cho ăn thức ăn sống lại

4. aloneslayer

Thích đã nhận:
    1
    vậy tốt nhất bây giờ em phải làm sao mấy bác !! cho nó nhịn đói nhưng nó không chiu ăn thức an khô đành phai cho ăn tép giờ cho nó nhịn ăn 2 ngày bỏ thêm muối phải không mấy bác

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bác bị bệnh nên ra ngoài internet công cộng để xem tình hình ( 4000 đồng/ 1giờ ) Bây giờ bác thay nước khoảng 1/2 hồ . Mua 1 gói thuốc trị sình bụng bỏ vào 1/2 gói nếu hồ 80 x40 còn nhỏ hơn thì bớt thuốc lại. Tắt lọc không cho ăn gì cả . Sủi oxy 24/24 giờ. Khoảng 2 ngày thay nước mới và bỏ thuốc vào tiếp. Khi nào cá hết ị sợi phân màu trắng là cá đã khoẻ. Cho ăn cá lóc con hay cá trâm ( bỏ ít thôi vì cá còn mệt ). Thời gian chữa bệnh từ 4-7 ngày. Chúc cá bác mau khoẻ.

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    CÁ BỊ NGỘ ĐỘC THỨC ĂN
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có thể cá đã ăn phải thức ăn hết hạn đóng hộp hết hạn sử dụng hoặc thức ăn tươi sống nhiễm độc. Triệu chứng biểu hiện rõ rệt là cá lờ đờ, bài tiết phân dạng sợi màu trắng, bụng sình to...
    - Cách chữa: Rút 2/3 nước hồ, sau đó dùng Metronidazole cho vào hồ cá, cá sẽ ói hết thức ăn ra và như vậy đảm bảo chắc chắn cá đã được “rửa ruột”.
    BỆNH VIÊM RUỘT
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh sình bụng nếu không được điều trị dứt cũng sẽ gây ra viêm ruột. Ngoài ra cũng có thể do cá ăn phải thức ăn nhiễm khuẩn, vi nấm hoặc ký sinh trùng đường ruột.
    Triệu chứng thường gặp là bụng và hậu môn cá sưng to, cá bỏ ăn, bài tiết ra phân trắng dạng sợi.
    - Cách chữa: Đầu tiên bạn cần ngưng cho cá ăn, tiếp theo là nâng nhiệt độ nước lên 28 – 30°C, đồng thời cung cấp nước mới nhanh chóng (ngày đầu tiên thay 50% nước hồ, những ngày sau đó mỗi ngày rút ra và thay mới 10% nước hồ), sau đó dùng kháng sinh như Furazolidone, Chloramphenicol, Cotrim Forte... để điều trị theo hướng dẫn ghi trên hộp thuốc.
    Chúc cá bạn mau khỏe.

7. aloneslayer

Thích đã nhận:
    1
    ũa mấy bác cho em hỏi thêm mình mua thuốc đó ở đâu mấy bác !! em chỉ có hồ 60 thôi cho vào chữa bệnh dc hk mấy bác

8. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hồ 60 là được rồi cho nước vào vừa ngập cây sưởi thôi( để ngiêng cho ít nước ít hao thuốc)bạn không cho ăn vài ngày cũng không sao, thuốc đó bạn ra tiệm thuốc tây mua khoản 600 đồng/viên hoặc tiệm bán cá cũng có, sau khi hết ra phân trắng thì từ từ cho ăn thức ăn viên trước sau đó mới cho ăn thức ăn sống