cá bệnh gì vậy?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuantrocpha, 22/4/07.

1. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các cao thủ e mới đến.E bắt chú KLHV khoảng 15cm đc 2 tuần nay.Hôm mới bắt nó hùng dũng lắm ăn cũng khoẻ(e ngăn kính cho e nó ở giữa 1 bên là em la hán và 1 bên là 2 thái hổ + kim úc) đc vài hôm e cho ăn 1 con sâu sáng hôm sau vảy nó có vẻ xù ra cứ bơi loạn trong bể rồi lại nằm im dưới đáy (chắc mệt quá nên nằm nghỉ).e sợ do nước k tốt nên bắt nó sang 1 bể 60cm rồi đun 1 nồi nhỏ nước lá bàng khô đổ vào bể đen sì cả bể chẳng thấy cá đâu.hôm sau vảy hết xù nhưng e cứ nằm im trong góc bể ăn ít lắm cứ thấy người là chạy hoặc nằm trong góc.1 tuần trôi qua e vẫn thế chẳng có gì thay đổi cả ngày chỉ ăn 1 e cá mồi lót dạ chống đói.
    Bài tường thuật của e đã hết rất mong ý kiến của các bác!
    Cám ơn các bác!

2. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    các bac không quan tâm giúp đỡ ý kiến cho e hả các bác ơi ơi ơi ơ ơ ơ i i i ...

3. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Nếu được xin cho xem vài tấm ảnh chup cận toàn thân, và vài tấm vùng ngực và bụng của cá trước khi anh em trong diển đàn có thể góp ý cho bạn .

4. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    vâng cám ơn anh phó giáo sư!E sẽ chụp ảnh!Chào a!!!

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn mô tả không có hình & chi tiết lắm nên khó có câu trả lời giúp bạn.bạn xin ý kiến cao thủ thì ai dám nhận hả?Cú gọi bằng anh em sẽ dễ dàng hơn cho mọi người có ý kiến.dù rằng chỉ là câu nói để tỏ sự tôn trọng.anh em sẽ ngại lắm.
    mình đoán thử xem nhé?theo cách bạn mô tả thì hồ nhà bạn chia làm 3.có ngăn kính nên dòng chảy cho nước lưu thông không tốt.trước khi ngăn 3 có thể môi trường đã ở mức ngưỡng của sự ô nhiễm.Bạn bắt chú KLHV về mới ngăn 3,tăng thêm các chất thải,các thức ăn thừa..dòng lưu thông bị cản trở hơn ngăn 2 nên sau 2 tuần nước đã vượt ngưỡng cho phép & bắt đầu ô nhiễm.cá la hán chịu đựng tốt ô nhiễm mạnh hơn nhất là khi còn nhỏ.cá kim long & thái hổ cũng thế do đã sống quen môi trường.Còn chú KLHV mới 15cm,còn khá nhỏ,bản thân cá thuộc loại được chăm sóc tốt,không quen chịu đựng sự ô nhiễm nên đã bị xù vảy & có biểu hiện ngộ độc(bơi loạn xạ).
    Bạn bắt ra hồ khác ngay lập tức là khá chính xác,cho nước lá bàng & chế độ nước tốt hơn giúp cá vượt qua được bệnh.tuy nhiên cá bị stress,cá bị mất sức khá nhiều khi ngộ độc nên cá hoảng sợ,lừ đừ là điều dễ hiểu.
    tại hồ mới này bạn cũng nên theo dõi thường xuyên chất lượng nước.thấy cá khỏe hơn bạn nên thay nước,cho ít muối & mua chai vitamin dùng cho cá rồng cho vào hồ giúp cá mau hồi phục.nên để 1 hồ riêng nuôi chú klhv lâu dài.hồ nhà bạn dù có dài 2m mà ngăn 3 cũng là chật đối với cá rồng.Nếu tiếp tục ngăn 3 thì bạn phải có bộ lọc thật mạnh,2 đầu bơm lên 5 ngăn lọc.nước sạch sẽ đổ xuống ngăn giữa giúp nước lưu thông tốt hơn.
    mình chỉ mới đoán thôi nhé?có sai thì bỏ qua.

6. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn a TPA rất nhiều,nhận đc tin a đã phấn khởi,đọc bài của a xong lại càng phấn khởi hơn,a nói hợp lý quá.mai e gởi ảnh lên a xem rồi lại cho e xin ý kiễn nữa nhé.Giờ e đang chọn 1 background nhưng đang phân vân vì mới nuôi e KLHV lần đầu tiên.A tư vấn cho e với ạ!cám ơn a lần nữa.Chào a!

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    màu xanh dương như màu nước biển là thông dụng nhất & có hiệu quả cho cá của bạn.mua tại các tiệm bán & dán decan bảng quảng cáo.
    Dùng nước xà bông lau sạch mặt kính,lau thêm 1 lân nữa cho ướt kính rồi dán phông,do có xà bông nên chưa dính ngay tha hồ chỉnh sửa,dùng tay vuốt bọt khí trên phông cho chạy ra mép.

8. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn A TPA.Hay e dùng giấy dán bể màu xanh xanh ngoài hàng bán cá có in cây cối cho có tí cây cảnh đc cho đẹp mắt đc k A?E hỏi nhiều quá a nhỉ.Hihihi!!!

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    phông có in hình làm cá kém nổi bật,1 số phông có màu sắc lòe loẹt quá cũng làm giảm mức độ lên màu của cá (chỉ chút ít) theo ý muốn người nuôi.tốt hơn hết là phông 1 màu.xanh biển hay trắng luôn cũng được.Muốn có cảnh trí có thể tìm mua 1 số lũa ít góc cạnh,buộc cây thủy sinh vào.

10. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1

cám ơn anh TPA nhiều nhiều e sẽ làm theo như a nói!

11. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    đây ảnh nó đây các anh em.E chụp k có tay nghề với lại nó cứ chạy loạn cả lên khó chụp lắm ạ.2 tuần nay rồi nó vẫn thế có phần còn dát hơn trước chả chịu ăn gì thỉnh thoảng mới chén 1 cá mồi lúc nào chẳng biết.Cám ơn các ae![​IMG]

12. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    tiện thể các ae bình loạn cho e về chú e này tương lai ra sao nhé.Cám ơn các ae!

13. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đẹp đó, nhưng nếu cá nằm im dưới đáy hồ lâu bất bình thường là nó bị stress rồi. Bạn nên đọc bài trên forum để chạy chữa cho nó đi. Nên xem lại chất lượng nước, dùng giấy thử để kiểm tra lại PH; Nitrat, con KLHV này coi vậy chứ kỹ thuật nuôi và chăm sóc nó khác xa với con KL Úc. Mình còn thấy nó có mấy vết trầy phải không? nếu vậy thì cần xem lại nắp đậy hồ; xem thêm các yếu tố môi trường xung quanh nhé, lưu ý dễ cá thật yên tĩnh, giảm khẩu phần ăn. Theo dõi sát và tham vấn tiếp ý kiến các bác trên forum để giúp cá bạn.

14. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, con cá bạn chẳng có bệnh gì cả . Em nó bị shock nước đấy . Khi chuyển qua bể mới, bạn có dùng nước củ hay hoàn toàn là mới , và độ pH của bể mới có được canh đo cho giống như pH của bể củ không? Rất có thể đây là nguyên do . Bạn đã làm đúng những gì cần làm, bây giờ chỉ cần quan sát và theo dỏi mà thôi . Cá bạn tuy ăn ít, nhưng chưa bỏ ăn hoàn toan-----> đây là dấu hiệu tốt nhất . Bạn nên dùng cách thức ăn uống của cá rồng để định bịnh cho cá rồng . Rất ư là hiệu nghiêm!!! Cá rồng bỏ ăn là cách chúng báo cho ta biết chúng đang có điều chi không ưng ý, và "long thê" đang bất an . Đôi lúc chẳng có chi, chúng cũng vẩn bỏ ăn như thường . Cá rồng là thế, bọn chúng cứ như là "cành vàng lá ngoc" ấy, đang khỏe phây phây vẩn có thể bỏ ăn như thường, thế rồi nào là thay nước, thêm thuốc vào, thay đổi lung tung cả lên ....con cá đang khỏe manh, chỉ hơi ỏng ẹo chút chút trở thành mệt phờ cả người chỉ vì có nguời chủ quá tốt bụng và quá lo lắng ( Bạn highback đâu rồi ???? Xin lấy cá của highback làm thí dụ nha :p )

Thế nhá, cá vẩn còn ăn, không cần biết ăn nhiều hay ít, đừng làm phiền em nó!!! :p

15. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    mấy cái đồ đo kiểm tra PH; Nitrat mua ở đâu vậy ạ?E hỏi mấy hàng rồi đều k có bảo phải đặt hàng thì người ta mới mang về.Ặc.Các a hướng dẫn cụ thể đc k?Giấy thử như thế nào ạ?Thanks!

16. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nếu mua không có đồ thử PH thì dùng nước máy đã qua xử lý hay có bỏ thuốc xử lý nước mới thay nước 2 ngày 1 lần 30% theo điều kiện bình thường bạn sẽ có 1 hồ cá PH =7 + - chút ít không đáng kể sau 1 tuần.mua 2 con cá ông tiên (thần tiên) 5k/con thả vào nuôi chung dùng nó để đo độ ô nhiễm của nước nhanh nhạy & mọi lúc mọi nơi.đồ đo chỉ cho thông số 1 thời điểm.còn sau đó 1 ngày thì sao?cá ông tiên sẽ báo cho bạn biết bằng động tác ngửa bụng kêu cứu bất cứ lúc nào hồ bị ô nhiễm.Nếu chất lượng nước luôn tốt thì dụng cụ đo (ông tiên) này sử dụng ít cũng 2 năm.nếu có ô nhiễm xảy ra thì 5k hay 10k cũng quá rẻ cho 1 lần thử & thay nước kịp thời.
    Cần nhất chính là bộ lọc & hệ vi sinh có phát triển tốt hay không.Bạn đang xài lọc gì?các chất lọc..cho mình biết xem có hiệu quả lắm không?
    Cá bị nhiều thứ làm cho mất sức,từ từ cá sẽ khỏe thôi.còn ăn có nghĩa là còn khá khỏe.bỏ ăn luôn mới hơi lo chứ chưa tới mức báo động bằng nổi lờ đờ hay nằm bẹp dí.

17. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tôi thấy bạn đã dán phông tranh nhựa cho bể cá ! chắc chắn là dán ở mặt ngoài lưng bể, như vậy không khác gì các loại "bể chợ" cho người mới tập chơi ! với một chú cá rồng đẹp bạn hãy tham khảo bể của các "cao thủ"- chỉ là một mầu xanh biếc - loại giấy này bán ở cửa hàng đêcan quảng cáo nhưng Tôi vẫn còn rất thắc mắc là dán ở TRONG hay dán ở NGOÀI bể cá:dán ở ngoài không giảm bớt được hiện tượng gương phản xạ-khi bật đèn NAN hoặc lúc chụp ảnh dễ bị lóa rất khó chịu, còn dán ở trong liệu một thời gian sau có bị bong không? và có ảnh hưởng xấu tới môi trường nước không ?Xin chỉ giáo của các cao thủ đây?

18. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    Thì e cũng mới bắt nó đc nửa tháng nay giờ mới lên 4r học hỏi mà a.Em của e có đc gọi là CLKLHV k a?e thấy em của a Quanghue đẹp hơn e của e nhiều?vấn đề dán bể em cũng chưa hiểu thông lắm e định để màu đen sì mong các ae chỉ giáo thêm.Cho e hỏi con thần tiên là con người mỏng dính có đuôi tua tủa phải k A TPA?Thả vào em rồng nó k xơi hả a?Đọc bài của a e thấy mở mang nhiều.E đang dùng cái lọc lifetech 20W dìm trong bể với bông lọc thôi a ạ.Nghe a nói e thay tạm cái Lifetech 32W vào có đc k a?32W nó bơm khoẻ lắm nó kêu ù ù k biết cá có nhức đầu xì trét k a?a giúpp e vụ lọc đi a.Đúng là khi tham vấn các bạn là chuyên gia k sai.Mong tin các ae lắm lắm!

19. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    E thấy lọc bằng bông k hiệu quả lắm.Nhìn nước phun từ lọc ra e thấy có rất nhiều hạt nhỏ li ti như bụi ấy.

20. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    A TPA ơi theo như a nói thì dùng "nước máy đã qua xử lý hay có bỏ thuốc xử lý nước mới thay nước" nghĩa là mình phải xử lý nước máy trước khi thay nước hả a hay như thế nào ạ?Phức tạp quá a nhỉ.E nuôi e Kim úc nửa năm nay cứ lấy nước máy đổ thẳng vào phải phục e KU khoẻ thật a nhỉ.Giờ nó ăn hết 2k cá mồi mua ở nhà Thịnh Láng,bụng to như uống bia hơi.hihihi.