Cá bệnh hạt đốm trắng nỗi toàn thân

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lehoangphuc, 10/1/08.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá mình bị bênh hạt đốm trắng nỗi toàn thân...Sao mình chữa theo cách :Tăng nhiệt độ hồ cá 32- 33 độ liên tục,2kg/100l nước, thuốc kháng sinh Metronidazole với liều lượng 500mg/100l nước, Oxytetracyline liều 1g/100l nước.Mà sao cá minh ko hết nhỉ......Đầu xẹp lép ,nhìn buồn gì đâu,,Hên là e nó vẫn chịu ăn đầy đũ...Có bác nào giúp mình ko...

2. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua chai thuốc trị nấm của thái lan đó.bio nock 4 ,màu xanh,về nhỏ vào 4 giọt,để thanh sưởi 32 độ,thay nước thường xuyên cho sạch,vậy là hết à

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    1 hồ ngăn ra nuôi 2 con...Mình trị trong 1 hồ đâu ảnh hưởng tới con kia đúng ko nhỉ?....

4. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tốt nhất là bạn nên bỏ kon bị bệnh ra 1 hồ riêng sẽ dễ chữa hơn , tất bhiên là sẽ ảnh hưởng rùi , cá cũng như người thui , ko co bệnh mà dùng thuốc thì...

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    biết thế nói làm gì ...Mình đâu còn hồ nào nữa đâu...Nếu còn thì ko vào đây hõi các bạn có cách nào tốt hơn rồi

6. Datvoh

Datvoh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói chung, kẹt quá bạn làm như thế vẫn được. Nhưng sợ sau này cá bị lờn thuốc đó.
    ý mình là như vậy, không d8úng bỏ qua nhé.
    Thân

7. __Bi__

__Bi__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bị bệnh nấm trắng rùi, Bi cũng từng chữa hết 3 con cá ở nhà bị nấm đây, bạn có thể xem tham khảo .:applause: .Đây cũng là Bi học được của anh HaiChuong trong ABC Miền Trung :D
    Trước hết hạ nước hồ xuống còn cỡ 1 gang tay thui cho dễ trị. Bạn cho gần 1 chén muối hột vào hòa tan , gắm sưởi 32oC, bật lọc và sục khí oxi liên tục. Cứ sau 1 ngày hút 1/2 nước cũ ra và cho vào 1/2 nước mới và cho thêm vào nữa chén muối tương đương lượng nước lấy ra. Cứ làm liên tục trong 5 ngày là cá hết bị nấm thui. Ko cần dùng thuốc gì đâu, dùng thuốc sai liều có thể teo lun con cá thì chết :laughing: :laughing: .Chúc cá bạn mau hết bệnh nhé.

8. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cảm ơn các bác nhé...Cá mình hết bệnh rồi ..................