Cá bệnh và chất lơ lửng trong bể

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi cá trên thớt, 6/11/06.

1. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi cá bể cá dĩa nhà em sao em thấy có nhiều chất lơ lửng và hơi đục hơn bình thướng là do dâu , có cách nào khắc phục không vậy mấy anh .
    Mấy con cá dĩa em nuôi trong bể thấy có triệu chứng như thở gấo , há mang , cạ thân vào đá cội trong hồ , chắc bị bệnh , nhưng ko biết bệnh gì và chữa như thế nào , mong cấcnh em cứu giúp .

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Các chất lơ lững đó là do phân tử chất rắn hay nói chính xác hơn là lo bạn đã cho cá ăn quá nhiều làm dư thừa thức ăn mà cá ăn ko hết .Các chất này có tác dụng trực tiếp lên cá như gây kích ứng mang , làm rối loạn hệ hô hấp và tạo ra diều kiẹen cho vi khuẩn bám vào cơ thể cá từ đó gây nên bệnh cho cá là 1 trong những nguyên nhân gây nên viêm lép mang , ngoài ra chúng còn làm ta khó kiểm soát được nhiệt độ của nước do chúng hấp thu năng lượng trong bể cá .Bạn nên cho cá ăn hợp lí theo nguyên tắc chứ ko phải cho ăn nhiêu cũng xong , và còn tùy thuộc vào lượng cá cũng như kích thước của cá mà cho ăn . Bạn nên thay 50% nước sau đó chăm nước mới và qua 2 hôm sau tiếp tục thay 50% nước đồng thời cho chạy máy lọc .
    Cá cạ thân vào hồ tức cá bị nhiễm giun rồi , giun thường tấn công vào tế bào da , mang , ko trị nhanh cá sẽ nhanh chóng mất màu và yếu đi , bạn có thể dùng XANH METHYLEN (1%) hay ACRIFLAVIN để trị 10mg/l)

3. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    CÂY VỚI CÁ cho mình hỏi trong trường hợp đó dùng với liều lượng như thế nào.Cá của mình cũng dang bị nè.Thân

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Nếu bị giun cá có bỏ ăn không vậy hả Cây với Cá................

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @ HAICHUONG liều lượng thì CÂY VỚI CÁ có nói rồi đó thôi 1% cho 1 lít nước hay 10mg cho 1lít nước , nếu anh em nào kĩ thì cho nhiệt là 30 dộ hay 31 cũng ok( nhưng chuyện này ko biết có ai dùng tới ko _ vì theo CÂY VỚI CÁ biết thì các anh em rất biến trong chuyện này cứ dùng là thu6óc với nước chứ ko quan tâm đến nhiệt ), chúc cá HAICHUONG mau hết bệnh nhé.
    @MINHPHONG cá bị giun tấn công thì tỏ ra bực bội như ta bị ngứa lưng ấy , khó chịu và đôi lúc xua đuổi những con khác , cá thường chỉ ăn rất rất ít , hay hoàn toàn ko ăn trong thời gian bệnh nên đây cũng góp phần cho cá amu die dó , tì lệ phụ thuộc cao lắm 50% lận . Đứng xem thường cá mau die cũng do cọ sát và do sự tấn công hào hùng của giun đó , vì khi cá ngứa ( bị giun) thì cá cọ sát nhiều lần như thế da cá ( lớp sừng mỏng) sẽ bị tổn thương và tạo thêm điều kiện cho ''CÁC'' loại vi khuẩn tấn công

6. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Rùi chắc mẻm rùi. XANH METHYLEN (1%) hay ACRIFLAVIN để trị 10mg/l) dùng như thế nào nhỉ. Ngâm chung với mấy con khác được không

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì cứ cho cá ra cái thùng hay bể nhỏ dùng để chữa bệnh ấy , sau đó cho thuốc với tỉ lệ vào , nếu muốn ngừa thì cứ cho cá vào bể hay thùng gì đó , nhưng nên nhứ là cá bệnh trị ri6ng và cá có thể chưa bệnh mà ta ngừa thì trị riêng chứ ko trị chúng với nhau , cá nhiều mà ta muốn ngừa bệnh cho chúng thì cũng cần tính đến diện tích và thời gian ngừa bệnh cho thích hợp chứ ko phải làm theo cách chữa cho cá bệnh

8. cá trên thớt

Thích đã nhận:
    0
    một lần nữa rất cám ơn CÂY VỚI CÁ , theo cách đó mà các chất bẩn giờ đây ko còn nữa , nói thiệt nha líc nghe cách bạn nói CÁ TRÊN THỚT chưa tin lắm vì nghe các anh nói CÂY VỚI CÁ còn khá ti tuổi nên hơi gờ vực ....nên có ra tiệm cá cảnh hỏi thử nhưng nghe cũng như bạn đã nói ấy ...rồi làm thử thấy khá nhiều ....thankss.
    Giờ tôi đanh ở HÀ NỘI theo cha công tác vậy nên cho cá ăn như thế nào , thấy trời hơi se lạnh , sợ cá ăn ko tiêu , để nhiệt bao nhiêu , nhờ các anh em giúp tiếp vậy .

9. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    bác cho hỏi tí ,,cá khoảng 2cm bi khó tiêu,,,thậm chí không lớn nổi ... cách phòng như thế nào hả bác,,,,,

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cái này chocon nên tách riêng ra đi. Mà mình nói thật nuôi thêm tốm sức vì cá như thế sức khỏe không tốt, nuôi tiếp cũng không lớn nổi đâu. À quan sát coi bụng có to không vậy. Nếu bụng to thì sình bụng rùi đó. Hôm qua mình mới đi đứt một con vì lý đo đó.

11. cá trên thớt

Thích đã nhận:
    0
    bác nói vậy ko đúng đâu , nản chí mao thế bác , đúng là chúng còi cọc chậm lớn nhưng có nói là chúng ko lớn nữa đâu , nếu bây giờ ta cho chúng ăn đều dặn thường xuyên và cung cấp đầy đủ chất thì ko lâu chúng sẽ lớn thôi , nhưng khi nhỏ đã còi thì có lớn cũng ko lớn như kích thước thật được đâu.
    Nếu con cá bị sình dụng thì ta có thể cho muối hột với tỉ lệ 200g cho 100l nước và cho nhiệt ở 30 độ hay 32 độ.

12. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình có 1 con lam bị lép mang vô , mấy hôm nay nó ăn rất ít thậm chí kô ăn , 2,3 ngày có gòi, Mình đã nâng nhiệt độ lên 30-32 độ gòi, và đã cho ngâm thuốc sình bụng ( vì thấy 2 con chết có 1 con bụng sưng lên và có 1 chấm đỏ y như mụn bọc) . Cho mình hỏi mình nên dùng loại thuốc nào ? cách dùng có cần gắm thêm sưởi kô?

13. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cá trên Thớt : không phải mau nản đâu, tại mình có nghe rất nhiều người nói nuôi rất tốn sức, chắc tại họ nuôi số luợng nhiều nên không tiếc. Hehe sình bụng bỏ 200 muối cho 100 lít là hơi bị ít đó. nếu mình nuôi những con còi thì mình sẽ tách riêng ra và nuôi với chế độ dinh dưỡng cao thì mình nghĩ chắc cũng được. Nhưng vcái quan trọng sau này sinh sản như thế nào và tướng cá cũng không được đẹp.
    Candyboy : thuốc metronidazole 250gm. 1 viên/ 20lít trịnh sình bụng. Ngâm 1 ngày rồi rút 1/2 nước và cho thuốc thêm vào ( tỷ lệ với nước rút ra ). Nhiệt độ 30 - 32, đừng cho cá ăn trong thời gian trị bệnh.

14. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    cá mình mới chết thêm 1 con bồ câu hạt lựu nữa gòi. Mình thấy cá mình cứ bơi l6n rùi bơi xuống đụng đáy hồ hoài ? hình như nó ngứa hay sao ấy

Nó kô phải bị sình bụng đâu , candy nghĩ nó bị ký sinh ở đâu đó, thấy nó hay bị ngứa . mấy con đó bây giờ bơi nghiêng nghiêng gòi.Chắc cứu kô nổi wa. hichic

15. cá cảnh

cá cảnh Guest

thêm muối hột , thay bớt nước , cho chạy nhẹ o2 xem và cghe kín hồ lại .
    Cá chết mà to bụng chưa hẳn là sình bụng đâu , có thể do chướng khí ở bong bóng cá , lấy xanh methylen ngâm thử đi bác .

16. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá Đĩa bị sình bụng là vô phương cứu chữa - Theo Tôi, nên phòng bệnh hơn chữa bệnh... muốn cá không bao giờ bị sình bụng, ta nên tuân thủ những qui tắc sau: Thức ăn luôn tươi và sạch sẽ (nếu ăn trùng thì phải ngâm cho nhả hết bùn hoặc chất dơ) nên cho thức ăn vừa phải, tránh để dư, dễ làm ô nhiễm nước. Tối thiểu mỗi ngày mỗi thay nước 100%, tốt nhất ngày 2 lần (10 giờ 50% - 18 giờ 100%) Và nước nuôi cá của Tôi có ngâm lá Sakê vàng đã được phơi khô (lá Sakê có công dụng rất tốt cho đường ruột, xin xem hình)

17. cá cảnh

cá cảnh Guest

đợt trước tôi chomuối và tăng nhiệt .....thế là trong gần 1 tuần chúng hết bệnh rồi ấy ,2 ngày sau ăn lại bình thường .
    Bác nói là mỗi ngày thay 100% ...nói thật bác đừng buồn cũng ko có ý gây xích mích hay chăm chọc gì hết nha : từ khi bác nuôi cá dĩa đến nay chết bao nhiêu con rồi bác ? nước để 12( giếng ) hay 24 ( nước máy ) mày bác cứ thay 100% và chăm vào 100% để bù cho số cũ thì cá cũng hao đi bác à, còn vụ là sakê có công dụng thì tôi mới nghe bác nói thôi ,bác thử nếu ra công dụng để anh em tham khảo, chứ nói có công dụng nmà ko biết như thế nào là''công dụng '' thì chưa thuyết phục được đâu

18. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Anh Koi59 : để lá sake vào cũng giống như lá bàng đúng không anh, em nhìn hình sao thấy nước vàng quá, cái này để anh nuôi kinh doanh thôi chứ nuôi chơi để ngắm cá em nghĩ không nhìn thấy cá luôn hehe.
    Anh làm cách nào mà nó nhả sạch chất dơ vậy anh, vì em bên Q.8 nên trùng hơi bị.....chịu không nổi luôn. Với lại trùn chỉ mình nên giữ bao lâu thì bỏ, để lâu quá chúng có chết không.

19. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa của mình đie hết rùi hichic, buồn wa . Mình bỏ thuốc sình bụng tăng nhiệt , thêm muối kết quả là chết hết

20. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Xin Chào "Ca Canh"... Cá bị sình bụng, Bạn đã chữa khỏi chỉ sau 1 tuần...,phải nói rằng Tôi rất bái phục (nói một cách rất thật lòng) - Có lẽ do nuôi nhiều, không để ý đến cách chữa trị, nên chưa hề chữa được một con nào bị sình bụng. Do đó, có con nào bị bệnh này là Tôi vớt ra và vứt đi - Còn vấn đề ngâm lá Sakê vào nước cũng do Tôi được các bạn bè chỉ bảo - Cũng từ khi ngâm lá Sakê, Cá của Tôi không còn con nào sình bung nữa, thấy diễn đàn nói về vấn đề này nên Tôi đã mạo muội viết ra thôi, vì thấy nó có công dụng với con cá đĩa. Còn thật sự thì "công dụng" của nó như thế nào Tôi cũng chẳng hiểu, mong Bạn thông cảm nhé! Cũng xin trả lời Bạn.. 1 ngày Tôi thay nước mới 150% lận, 10 giờ sáng thay 50%, 18 giờ chiều thay 100%, riêng với cá đẻ ngày thay 3 lần, mỗi lần 20%. Tôi có 2 hồ chứa nước, mỗi hồ 10 khối (xin xem hình minh họa) xử lý nước bằng máy bơm hỏa tiễn 2 ngựa, như vậy mà vẫn có cá bệnh và chết... Bạn hỏi Tôi là từ ngày nuôi đến nay đã chết bao nhiêu cá...thú thật...đếm không xuể.
    Xin Chào Bạn "Minh Phong" ..Công dụng của Lá Bàng là chống nhiễm trùng và chữa lành các vết thương ngoài da. Còn công dụng của Lá Sakê giúp tiêu hóa tốt, chống lại bệnh sình bụng, Tôi đang nghiên cứu và sẽ có bài viết với đầy đủ tính chất hóa học của lá Sakê trên DĐ "Học hỏi Trao đổi Kinh nghiệm" Bạn đón xem nhé! ..Thật ra, chỉ nuôi công nghiệp mới dùng đến lá này, vì nước sẽ vàng như nước Trà vậy, nếu nuôi hồ kiếng thì làm sao mà thấy cá..hì hì... Cũng xin trả lời Bạn: Trùng chỉ khi mới lấy về, Bạn cho vào 1 cái chậu, đổ nước đầy gấp 3 lần trùng, sục Oxy thật mạnh, sau 1 giờ trùng sẽ nhả bùn, Bạn cho trùng vào 1 cái rổ có lỗ nhỏ, rồi cho lại vào chậu sau khi đã thay nước mới, khi thấy nước màu đen thì lại thay nước (do trùng nhả bùn), Bạn sẽ thấy trùng luôn màu đỏ tươi trong rổ, còn bùn và chất dơ thì được thải ra chậu. Tôi để được 2 ngày. Thân Chào! Chúc Các Bạn luôn có những chú cá đẹp.
    Hồ Chứa Xử Lý Nước
    Nơi Nuôi Cá Bột
    Bồ Câu Hột Lựu
    Bồ Câu Đỏ
    Beo Thường