Cá Bệnh - Vì sao???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trannhan90, 7/12/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn nuôi cá la hán
    Dạo quanh diễn đàn , mình rất bức xúc trước chuyện cá của các chiến hữu bị bệnh. Nguyên nhân do đâu ?
    Hôm nay mình mạn phép lên diễn đàn trao đổi với các bạn mới nuôi một vài ý kiến thiết thực mong cá của chúng ta luôn khoẻ.
    1-Bệnh lở mồm loét miệng
    Cách chữa thì rất nhiều trên diễn đàn nhưng trong đó có nguyên nhân là do cá của các bạn ăn tép tươi. Hì hì .Đầu tép có 1 cây kim nhọn rất lợi hại đó.Cá có thể cắn ngang người tép cả trăm lần nhưng chỉ một lần cắn vào đầu tép là bị làm độc liền.Thêm nước không sạch thì cá sẽ bị nấm tấn công đó các bạn ui.
    Để phòng bệnh này các bạn nên chịu khó cắt chỗ nhọn đi trước khi cho tép ăn nhá.
    2- Bệnh sình bụng
    Do các bạn thường cho cá ăn quá nhiều hoặc ăn đồ ăn bị ôi, hoặc nhiễm khuẩn ( để tủ lạnh lấy ra lấy vào liên tục đó
    Để phòng bệnh các bạn nên
    Cho cá ăn vừa phải . Ví dụ có 1 con cá cỡ 2 ngón tay thì không thể nào ăn hết 1k thức ăn tươi đâu ( tép - cá lóc - cá chép ) Do vậy nên thả từ từ , khi cá có triệu chứng nhai nhai phun ra là ngưng liền rồi vớt cá chết ra cho nước sạch.
    Còn nếu bạn bỏ vào tủ lạnh nên chia nhỏ vào từng bịch , mỗi ngày hoặc 2 ngày là dứt điểm. D0ừng lấy ra lấy vào nhiều lần quá là thức ăn bị thiu đó.
    3- Bệnh ghẻ -nấm
    Do nguồn nước dơ vì lọc ít mở thường xuyên, bỏ thức ăn quá nhiều hoặc nước lâu quá không thay.......
    Để phòng bệnh này :
    Môi trường nước phải sạch, cá phải sung và được sự chăm sóc của kĩ của các bạn.
    Vài điều nhắn gửi đến các thành viên mới nuôi cá la hán. Chúc các bạn có chú cá khỏe đẹp. Nếu có gì thiếu các bạn tích cực đóng góp thêm .Cám ơn..................

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mùa này cá còn bị bệnh do thời tiết nữa (nhiệt độ ngoài Bắc lạnh quá ) cá bênh đủ thứ.Có nhiều bệnh không có trong danh bạ không biết chữa kiểu gì nữa:(

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi điều kiện môi trường biến động,thay đổi( nhiệt độ nước,các yếu tố pH,độ cứng nước,nước dơ bẩn lắng động,nước nhớt,oxi hòa tan...v.v.v..) +kỷ thuật chăm sóc>>>ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe cá mà phát sinh bệnh tật.

4. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các Bác ơi , Em thấy như vậy đó. Tuần rùi em bị chết một em nè. Cho nó ăn quá no. Nó ngủm rùi. Buồn lắm..........

5. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cá mình cũng bị nấm nè nhưng mình không hiểu vì sao nó bị bệnh nữa nước thì mình vẫn thay cách 4 ngày thay nước cho nó một lần cho thêm chút muối hột, còn nhiệt độ trong hồ lúc nào cũng 30 độ thế mà vẫn bị buồn ghê hôm quan mình vớt nó qua hồ nhỏ hơn để cho dể cho thuốc nó vẫy mạnh quá văng nó xuống đât không biết có bị gì không nữa tội nó quá các bạn ơi

6. tung_dn

tung_dn Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì lúc trời lạnh thì không nên thay nước nhiều đâu.Lúc thay nước thì nhiệt độ nước thay đổi đột ngột làm sốc cá nên không tốt cho cá lắm

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời lạnh vẫn thay nước nhiều được bạn àh,,,quan trọng là ta cân bằng được nhiệt độ nước bên ngoài và nước trong bể cá.Hoặc nhiệt độ nước trong và ngoài chênh nhau từ 1 đến 2 độ.