cá beo 9can khác 14-20 can như thế nào?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi lua boi, 21/11/07.

1. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới bắt 10 con beo 14-20 can và 2 con 9 can(size 5 cùng 1 bầy) . các bạn cho mình hỏi 2 loại này khác nhau như thế nào mà 9 can rẻ hơn 14-20 can . theo mình thấy 9 can chấm bông ( chấm bông chứ không phải bông dính như da rắn )lớn hơn 14-20 can không biết có đúng không vì 14-20 can lên chấm rất nhuyển và nhiều nhưng không đậm bằng ? vậy 9 can lên bông nhanh hơn 14-20 can phải không? hôm nào mượn được máy sẻ pót hình để anh em xem thử

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Beo 9 can thông thường bông to hơn và khoảng cách xa hơn (trừ những con beo hàng hiệu). Beo 14 can thường bông nhỏ hơn va khoảng cách gần hơn. Beo 14 can thường đẹp hơn beo 9 can (cảm nhận chủ quan của Kitax).

Thân,
    Kitax

3. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thông thừơng cá dĩa có 9 can trở xuống trong qui ước thường gọi là cá thường , như vậy là cá da beo 9 can còn gọi là cá da beo thường ( cleopar snak ) . Cá có 14 can được gọi là cá da rắn nếu là cá da beo thì được gọi là cá da rắn da beo ( cleopar snak skin )
    Cá ra bông sớm đa phần là cá lai ( không phải cá xịn ) những dòng cá ra bông trễ nhưng đủ bông mới gọi là cá xịn cá này thường ra đủ bông khi vào độ 8- 10 tháng tuổi lúc kích cỡ vào khoảng 9-11 cm . nếu cá mới 5-7 cm mà ra bông e rằng là cá bèo đó bạn .
    OK !!!! ????? ...............................B)

4. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi chút nha. "can" là gì vậy. Mới nuôi cá dĩa

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @thonguyen: "can" là các sọc đen dọc theo thân cá đĩa đó bạn ! Thân, Kitax

6. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhiều. Vào diễn đàn này sử dụng nhiều từ "chuyên dụng" quá. Nhiều khi đọc ko hiểu cứ oán mò. Như k là đơn vị ngàn đồng phải ko?

7. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bạn bắt 10 con beo giá bao nhiêu vậy.Bạn post hình lên cho E thưởng thức đi

8. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chào bạn Ẩn Sĩ. bạn cho mình hỏi cá lai là cá như thế nào ? có phải là 1 con beo lai với 1 con khác không? còn nếu ý của bạn là cá lai tạo tại Việt Nam thì chính xác vì 2 con cha mẹ do chú Lãng mua dùm . còn như bạn nói cá 5cm mà đả ra bông theo mình củng tốt chứ vì mình thấy chắc chắn nó là beo còn hơn mua cá ra bông trể vì nếu cá lớn đả đủ bông thì khả năng tài chính không cho phép còn mua cá nhỏ bông ra trể khi lớn lên thành da rắn thì toi , -cái này nhiều người bị lắm rồi- (mà giá củng không rẻ tí nào) các bạn nghĩ có phải không .

Last edited: 28/11/07