cá bị bệnh, chữa sao đây

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lahanthieunhi, 3/1/06.

1. lahanthieunhi

lahanthieunhi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá la hán của mình bị đốm trắng ở bụng và thỉnh thoảng lại nổi lên mặt nước. Nó bị nấm thì phải, chữa làm sao đây, bạn nào biết chỉ giúp

2. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Bạn ra tiệm thuốc tây mua loại thuốc này có tên là Doxycyclin (khoảng 4.000 đồng / vỉ), về bỏ vào hồ tùy theo kích thước bể của bạn (hồ 1,2x0.5x0.4 thì bỏ 5-6 viên, tùy theo mức độ bị bệnh của con cá) kết hợp với nửa chén muối hột (tương ứng hồ có kích thước trên), ngâm từ 2-3 ngày cá sẽ bớt. Khi đó, bạn thay 1/3 nước rồi tiếp tục bỏ thêm khoảng 3 viên, vẫn duy trì thêm 1 ít muối (ít thôi chứ nhiều quá là bạn muối cá đấy), sau 2-3 nữa là cá sẽ khỏi hẳn. Chúc bạn thành công.
    À quên, nếu bạn có cây sưởi thì nên sử dụng, duy trì nước ở 30 độ C thì cá sẽ nhanh khỏi hơn. Cách trên đây là theo kinh nghiệm của mình vừa chữa cho "em" La Hán của mình xong. Các nào có cao kiến hơn thì cho em học hỏi với.

3. Hung Ca

Hung Ca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi chỉ giáo dùm em với,cá em sao lại lắc thủng gần bộ sinh giục em chưa gặp bệnh này bao giờ,các bác nào biết chỉ giáo dùm em .Em xin cảm ơn///////////////////