Cá bị bệnh gì ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Phu_LaHan, 15/2/07.

1. Phu_LaHan

Phu_LaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của em bị những đốm trắng ở hai bên tay bơi (khi lấy tay gờ tay bơi chổ bị nó hơi cộm), giống như bị ké vậy- khi bị tay bơi bị dúng lại và đóng thành cục khi gờ nó cộm cộm giống như bị ké. Các bạn nào biết bệnh gì xin chỉ giúp cách trị gấp dùm. Cám ơn.

2. Phu_LaHan

Phu_LaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    sos

Có bạn nào giúp mình với, thanks......................................

3. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chài chài

chắc cá bị nấm rồi bạn ơi , nên mua thuốc nấm về trị đi , nếu bệnh nặng quá cá sẽ ngữa và chết đó:eek:

4. Phu_LaHan

Phu_LaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    chao

Cá không phải bị nấm bạn ơi. Cá chỉ bị những đốm trắng nổi cộm ở hai bên tai bơi mà thôi (không bị bất cứ chổ nào khác, nếu bị nấm thì không có nổi cộm thành hột như bị ké vậy). Nếu bị nhiều nó sẽ ăn lũng từ từ tai bơi 2 bên, không biết trị thế nào đây. Đã trị thuốc trị nấm - thuốc nâu nhưng không ăn thua gì ...?

Last edited: 19/2/07
  5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    bạn dùng tay cạy mạnh ra xem.nếu rớt ra thì cá bạn bị ký sinh bám.sẽ không ăn thủng nhưng sẽ làm cá mất sức dần & chết.thử đi nhe?sau khi cạy ra thì làm sạch hồ cá,cho thêm muối + nâng nhiệt độ lên 32 độ trong 3 ngày.
    mình có chút kinh nghiệm do đã bị rồi.có lẽ chưa chắc đúng nhưng muốn góp ý cùng bạn.