Cá bị bệnh gì ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi docuong, 18/7/07.

1. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi đang nuôi 1 chú KLHV được trên 1 năm tuổi, khoảng 2 ngày hôm nay tôi mới phát hiện ra chú KLHV của mình ở phần giáp đuôi có những đốm như mốc xanh, các bác cho tôi hỏi đó là bệnh gì và chữa trị ntn ? Rất mong được sự chỉ giáo .~X(

2. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chắc chắn là bị nấm, có thể là do ăn cá mồi hoặc các loại sinh ra từ nước. Do KLHV là loại ưa nước mới nên cách sử lý không khó, bạn thay 3/4 nước trong bể sau đó gia tăng muối nhiều lên. Cho thêm ít thuốc vàng có hình chép đỏ bên ngoài (hay còn gọi là thuốc Nhật), rửa sạch hệ thống lọc.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Thay 30% nước cho muối theo tỉ lệ 300gr/100lít cho phần nước thay.tăng sưởi lên 32 độ.làm như thế liên tục trong 3 ngày cá sẽ khỏi.

4. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ngoài Hà Nội tầm này thì nhiệt độ cũng toàn 34-35 rồi bác ơi. Cách này khó hết lắm :laughing:

5. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Mình biết nhưng nhiệt độ nóng ban ngày chưa chắc ổn định suốt ngày.Hồ cá cũng không có nhiệt độ cao như bên ngoài.Sưởi sẽ duy trì nhiệt độ liên tục.nếu ban ngày nhiệt độ nước trên 32 độ thì sưởi không hoạt động.Nhưng khi dưới 32 độ thì sưởi sẽ hoạt động để duy trì nhiệt độ.
    Hồ cá thường để nơi thoáng mát,nhiệt độ nước không cao như bên ngoài.Trên là cách trị nấm rất hiệu quả khi cá mới chơm bệnh mà không dùng đến thuốc.Nhiệt độ cao làm các bào tử nấm ngưng phát triển,muối giúp sát trùng,thay nước để loại bỏ mầm bệnh.
    Nặng hơn thì phải dùng thuốc rồi.

6. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi trân thành cảm ơn các bác đã chỉ giáo, đúng như bác Hoàng Lân nói nhiệt độ ở ngoài bắc bây giờ liên tục ở mức 34-35 độ nhiệt độ ở bể cá của tôi thường ở mức 31 - 32 độ, tôi sẽ làm theo cách của bác trinh phuong an để duy trì nhiệt độ ốn định trong bể cá, mong có được kết quả tốt đẹp báo cáo các bác sau .thanhk!

7. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình đoán nếu cá của bạn bị hiện tượng trên trên cùng một hàng vảy, nhìn nghiêng giống như bị sơ vảy thì có thể xem là một loại nấm. Cá HL mình trước đây cũng bị như vậy, nguyên nhân có thể do chất lượng nước không tốt, phần này bạn nên xem lại để duy trì lịch thay nước vệ sinh hồ đều đặn; nguyên nhân cá bị bệnh này có khả năng do thay đổi thời tiết, người cá tự phát bệnh giống như nhiễm siêu vi ở người, cá sẽ biếng ăn. Cách chữa trị là bạn nên tăng lượng muối vào hồ, năng thay nước sạch, kiên nhẫn chờ sẽ thấy cá đỡ hơn trong vài tuần, hạn chế dùng kháng sinh vì nó không tác dụng nhiều mà lại hại cá.

8. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tôi bị bệnh đúng như bác leanhdung nói tôi đã tiến hàng tăng nhiệt độ của bể cá lên 33 độ và tăng lượng muối theo như bác trinhphuonganh chỉ dẫn bây giờ sau 3 ngàn cá chưa có hiện tượng khỏi bệnh, nếu phải dùng thuốc các bác tư vấn cho tôi dùng laọi gì và cách sử dụng .

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn chụp hình lên dễ nhận xét hơn.3 ngày chư khỏi bạn nên kiên trì trong vài ngày nữa,cũng không ảnh hưởng gì khi bạn chưa nắm rõ bệnh.Muối & nhiệt độ cao,thay nước sạch làm loại bỏ các mầm bệnh nấm,nếu cá bạn nhiễm 1 loại bệnh khác thì cần có hình hay mô tả cụ thể anh em sẽ góp ý.Bạn ở HN thì nên nhờ các bác có kinh nghiệm xem giúp trực tiếp là tốt nhất.