Cá bị bệnh Mọc Gai khắp người? Nhìn đã thấy quá kinh!!! Như sinh vật lạ!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi thebigb0y, 10/2/14.

1. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    [you] ơi, cá nhà tớ bị mọc gai khắp người. Tớ muốn hỏi [you] kinh nghiệm. Cụ thể như sau:
    -Môi trường: Hòn non bộ ngoài trời
    -Nhiệt độ: Theo môi trường Hà Nội, chắc 20 - 22C
    -Mô tả: Cái gai này cứng lắm, rút ra cũng rất khó, tớ chưa rút thử 2 con này nhưng hồi xưa mấy năm rồi cũng rút 1 con có cái gai tương tự. Gai này đầu của nó nhìn như cái càng tôm ấy.
    Nhìn loại cá mới này tớ thấy rất đẹp, [you] ạ, đang muốn nhân giống để bán vì thấy nó lạ....
    ........nhưng thôi, nghĩ lại rồi, vẫn muốn tiêu diệt :))))))))))))
    [you] nhìn thấy ghê không??? Bạn có biết đây là bệnh gì ko?, và có cách chữa không?
    Tớ thả cá vàng, cá chép vào, chúng nó cũng bị lây bệnh hết!!!
    Cảm ơn [you] nhiều!!!

Last edited: 10/2/14
  2. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Đây là một loại ký sinh trùng, chúng bám vào da cá để hút dưỡng chất.
    Bể nhà bạn bị nhiễm bẩn rồi, cần sử lý tận gốc:
    - Vớt cá ra, ngâm thuốc chống lao, mua ở hàng thuốc, cho vào nước khoảng 2 viên 10 lít nước. Cái này còn nước còn tát, cứu được con nào hay con đó.
    - Bể làm khô, tiệt khuẩn. Nói chung là giút hết nước rồi phơi nắng 10-15 ngày mới cho nước lại, sau khi bể ổn định mới thả cá,
    - Cá mới mua về nên tắm rồi hẵng thả bằng nước muối hoặc kháng sinh.
    Bạn tìm hiểu thêm về chăm sóc cá cảnh trên diễn dàn, có nhiều thông tin bổ ích cho bạn lắm,
    Chúc thành công.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chuẩn rồi!
    Phải xử lý bể và sau đó đừng thả cá đã bệnh vào nữa, dù cho tụi nó hết bệnh cũng cho tụi nó ra chỗ khác ở đi nhe.

hoquockiet thích bài này.
  4. ThaiBinh-gatre

ThaiBinh-gatre Member

Thích đã nhận:
    8
    rất xin lỗi bạn . vì thời gian qua có việc bận nên mình k onlpage đc. cá của bạn bị sâu gậy đấy (nôm na mình thường gọi vậy
    , mình xin nói chi tiết :sâu này thuộc dạng ruột khoang kí sinh trên mình cá( mọi chỗ) vì đầu có các giác hút để hút máu và có cả gai móc ( rút đầu nó ra như cái rễ cây). nếu nhổ ra thì cá sẽ nhiễm trùng và nếu không sát khuẩn nươcs và tách cá ra khỏi đàn thì chỗ rút ra sẽ bị nhữg con khác tấn công( mình đã nhổ nó ra và mấy ngày hôm sau có 3->4 con bám và đúng chỗ đó) nên b đừng có nhổ nhé...cách khắc phục là bạn nên bỏ cả đàn cá của bạn đi để đàn mới vì loại sâu này đẻ trứng dưới da cá(dứoi vảy) hút sạch nước bể,phơi khô bể,bón vôi (trong 1 tuần) là sạch mầm bệnh....và nhớ chọn cá rõ nguồn gốc và khỏe mạnh.

Geno, cacochop and hoquockiet like this.
  5. thebigb0y

thebigb0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Thanks bạn, xử lý phải hút hết nước ra thì cũng phức tạp quá nhỉ, cảm ơn bạn, mình sẽ thử

hoquockiet thích bài này.
  6. hiep mo

hiep mo New Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nhà bạn bị bênh trùng mỏ neo rùi bênh này có lây từ con này sang con khác với tốc độ nhanh.cach chữa: lấy nhíp cố gắng nhổ hết trùng ra sau đó cho cá sang một hồ khác ngâm muối tỉ lệ 20% ngâm xanhmethylen mua ở tiệm thuốc tây. Rồi vệ sinh hồ cá bị bệnh thật kỹ thay tòan bộ nước bạn nhé.thây cá không có dấu hiệu của bệnh thi thả về bể chính.chúc cá của bạn mau lành bệnh

cacochop thích bài này.
  7. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    chửa xong thì anh cứ nuôi trong bể riêng,còn cái hòn non đó có thể dùng sì pong chà rồi rửa lại với nươc1 thật sạch,sau đó đổ nước ngâm 1-2 nagy2 mới thay nước mơi,thả cá vào.
    còn nếu muốn nhanh th2i dùng muối ăn pha với nước rồi chà rửa hồ băng đ đó.
    chúc cá anh mau khỏe
    kính
    MTS

thebigb0y thích bài này.
  8. ThaiBinh-gatre

ThaiBinh-gatre Member

Thích đã nhận:
    8
    mình xin nói thêm chút. đây là loài bọ lây nhiễm chứ không thể có ở tự nhiên được,nếu ra khỏi mình cá thì nó sẽ không sống được..hình thức lây nhiễm của nó là đẻ trứng vào vảy cá xong rồi chết ->cái vảy đó sẽ bong ra và ->trứng bọ sẽ hòa vào nước ->gặp nhớt cá trứng bọ lại bám vào và hình thành cá thể bọ mới, thế nên ta có thể gặp nhiwngx con cá có rất nhiều sâu que bám

cacochop thích bài này.
  9. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Đơn giản là trùng mỏ neo . Bắt ra rồi nhổ bỏ. Nhưng với cá bé thế này tỉ lệ sống tương đối thấp.

cacochop thích bài này.
  10. Innhanhgiare

Innhanhgiare Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá của bạn bị dính sâu ba càng rồi. Bắt cá ra rồi dùng tay nhổ từng con sâu ra, ngâm cá với nước muối nhạt, bể phơi khô sát khử trùng bằng muối. Chịu khó bắt và vê sinh thì chỉ sau khoảng 3 lần là hết. Bông lọc và vật liệu lọc cũ bỏ hết nhé

11. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Đây là trùng mỏ neo, mình thấy rất hay bị vào tầm sau Tết, trời ẩm, mưa phùn nhiều thế này! Đúng là chỉ có biện pháp ngâm cá với nước muối nhạt ( pha như nước canh ) mỗi ngày 20 phút rồi vớt ra. Và ngâm bể bằng nước muối rồi phơi, nếu không có điều kiện phơi bể thì cũng phải thay hết nước rồi thả thuốc penicilin vào bạn ạ! Việc nhổ bằng nhíp chỉ khả dĩ với cá to như cá vàng, cá chép thôi!

technoelectric thích bài này.
  12. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    nhìn mấy con vật kí sinh đó ghê quá nhỉ,cái này kô biết nó mà lây sang người nhìn ra sao nữa?

13. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chua bang cach bat ra nho het con trung neo. Sau do lay la xoan ngam be 1tuan la het nhan....... Xin loi em vao bang dt nen ko co dau

14. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    trường hợp này mình cũng gặp rồi, lúc đầu cũng rất nao núng nhưng sau mình thấy cũng dễ khống chế loại này, trứoc mình có mua 1 con cá bị nhiễm loại kst này về mình nhổ từng con ra sau đó pha tera thả cá vào được hơn 1 ngày bắt cá thả vào nước lá bàng đến khi cá hoàn toàn khỏe mạnh thả vào hồ, mình thấy hồ của bạn hơi bị bẩn phải súc hồ thật sạch và khử trùng đi bạn

15. khanhlm

khanhlm New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào cả nhà. trước đây minh cũng nuôi cá bể xi măng ngoài trời có non bộ. cũng bị trường hợp như thế này mình đã làm đủ mọi cách như ngâm nước vôi, cho thuốc chống nấm, xanhmetilen, ngâm nước muối đậm đặc bỏ cá cũ nuôi cá mới, có thời gian còn phơi bể thời gian dài nhưng cũng không hết. cứ đến một thời gian nào đó lại bị như vậy nên bỏ. mấy anh bạn cùng chơi cũng bị như vậy nên bỏ không nuôi nữa. chúc bạn tìm gia phương pháp chữa được thì inbox cho mình nhé.

16. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    ugly fish ơi, cá nhà tớ bị mọc gai khắp người. Tớ muốn hỏi ugly fish kinh nghiệm. Cụ thể như sau:
    -Môi trường: Hòn non bộ ngoài trời
    -Nhiệt độ: Theo môi trường Hà Nội, chắc 20 - 22C
    -Mô tả: Cái gai này cứng lắm, rút ra cũng rất khó, tớ chưa rút thử 2 con này nhưng hồi xưa mấy năm rồi cũng rút 1 con có cái gai tương tự. Gai này đầu của nó nhìn như cái càng tôm ấy.
    Nhìn loại cá mới này tớ thấy rất đẹp, ugly fish ạ, đang muốn nhân giống để bán vì thấy nó lạ....
    ........nhưng thôi, nghĩ lại rồi, vẫn muốn tiêu diệt )))))))))))
    ugly fish nhìn thấy ghê không??? Bạn có biết đây là bệnh gì ko?, và có cách chữa không?
    Tớ thả cá vàng, cá chép vào, chúng nó cũng bị lây bệnh hết!!!
    Cảm ơn ugly fish nhiều!!!

Như bài viết của 1 số bác đã nói thì quả không sai là cá của bạn bị TRÙNG MỎ NEO 100%, nhìn hình là biết ngay. Khi bi bệnh này, con trùng mỏ neo sẽ hút các chất dịch, dinh dưỡng. từ cơ thể cá. Và cá sẽ nhanh chóng gầy đi, yếu dần rồi chết. Gọi là trùng mỏ neo vì hình dáng của nó giống cái mỏ neo. Những tua ở đầu nó bám rất chắc và chặt nên cá dù có cọ mình mạnh rách cả vảy cũng không thẻ thoát ra được. Đối với cá nuôi ở bể xi măng và non bộ ngoài trời rất hay bị bệnh này.
    Mình có vài lần cũng gặp trường hợp này. Bạn nên bắt từng con 1 rồi láy cái nhíp (nhổ râu, tỉa lông mày…) cận thận nhổ ra từng con mỏ neo 1. Bạn nên để cả ở trong vợt có nước, nhưng chỉ để vợt cham mặt nước 1 tí thôi. Vì nếu không mải nhổ trùng mỏ neo thì cá sẽ kiệt sức vì để trên cạn lâu quá dễ chết. Khi nhổ cá sẽ giãy mạnh nên bạn phải làm thật nhẹ nhàng và khéo léo nếu không nhíp sẽ làm tôn thương cá khi no giãy mạnh va đập vào đầu nhíp. Và như nhũng gì các cao thủ nuôi cá ơ trên đã viết, thì bạn nên làm vệ sinh hồ lại thật sạch, và để khô vài hôm rồi mới thả cá tiếp.
    Những con cá vừa được bạn nhổ trùng mỏ neo ra khỏi người bạn nên thả vào 1 hồ mới. Cho 1 ít muối ăn vào hồ này để làm cho vết thương nhanh lành hơn. Và tất nhiên là vẫn phải bỏ thuốc mà bạn đã mua ở của hàng về vào nữa. Để tiêu diệt triệt để mầm mống của tụi mỏ neo. Trong giai đoạn này bạn nên mua trùn chỉ, bobo về cho cá ăn, để tẩm bố cho chúng lấy lại sức. Nhưng nhớ là cho ăn ít thôi nhé. Không lại chết vì bội thực trùn chỉ. Chú ý cả nhiệt độ bể, oxy, độ PH…nữa nhé!

Chúc cá của bạn sớm khẻo lại. Tình hình như nào thì bạn cứ viết bài cho anh em biết nha!

17. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chém gió chút với các bác cho vui nhé!
    Mình yêu và chơi cá từ bé xíu, mình đã chơi rất nhiều loại từ cá la hán, đĩa, rồng, ali, chọi (lia thia, cá đá) 3 đuôi, ông tiên, koi, phượng hoàng, chim dơi…nói chung tất cả các loại cá hiện có bán trên thị trường nước mình, mình đều chơi hết rồi. Các đây khoảng 6-7 năm hồi đó ít người chơi Ali và Hồng ngọc lắm. Vì tụi này rất dữ, hung hăng hay đánh nhau để tranh địa bàn, thức ăn, con mái…Mình đã nuôi và cho chúng sinh sản thành công. Cảm giác thật tuyệt khi nuôi cá Ali, Hông Ngọc từ lúc mới sinh đến khi trưởng thành.

Mình nhiều lần phi xe máy cả đi và về tầm 20km chỉ để mua 10k trùn chỉ tẩm bổ “bữa cơm có thịt” cho chúng. Mà mình luôn rửa rất sạch, rửa đi, rửa lại nhiều lần mới cho ăn ít một.
    Hiện mình đang có 2 bể kính to, 1 bể xi măng to và 4-5 chậu, xô nhựa để nuôi cá 7 màu con. Nuôi nhiều loại cá rồi nhưng mình rất yêu 7 màu. Càng nuôi càng thấy thích. Mặc dù chúng sinh sản với tốc độ chóng mặt nhưng vòng đời lại rất ngắn ngủi chỉ khoảng từ 2-3 năm là cùng. Chỉ mong có cao thủ nào lại tạo được ra dòng 7 màu mới có tuổi thọ trung bình cao hơn nữa. Chứ nhiều lúc có 7 màu đẹp nhìn chúng già chết đi, tiếc lắm. Tiếc vì mình nuôi nó lâu coi nó như con chó, con mèo, là những ngưòi bạn. Đánh rơi mất 1 vài trăm k không tiếc bằng chết mất con 7 màu đẹp giá chỉ từ 5-50k.

18. vetinh0607

vetinh0607 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn,
    Sorry vì lâu lắm mới có thời gian trờ lại diễn đàn.
    Ca này có thể nguyên do dính trùng ký sinh rồi(có thể trùng mỏ neo).
    Muốn tận gốc chắc phải bắt hết cá ra, tiệt trùng bể, dụng cụ trong bể bằng thuốc tím, muối nồng độ cao, để vài tuần mới sử dụng lại.
    Còn về cá có thể cứu vãn bằng cách mua thuốc trị nấm, ký sinh trùng về ngâm liên tục.

Thân!

19. trannhonchinh

trannhonchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chắc do nguồn nước của bác có vấn đề rồi nên cá mới bị nhiễm trùng mỏ neo, cá bảy màu mình nuôi cũng từng bị khi nước trong hồ quá dơ không được lọc sạch thì vài ngày sau là xuất hiện mấy con này trên thân của mấy con cá bảy màu , mình phải dùng nhíp để gỡ tụi nó ra đó

20. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Sorry bạn vì mãi hôm nay mới vào diễn đàn.

Không biết bạn còn theo dõi bài này không nhưng mình cũng sẽ trả lời cho những bạn khác tham khảo.

Tình hình là bể mình trước đây cũng đã bị như thế naỳ, đây là trùng mỏ neo, bệnh khá mạnh vào mùa lạnh, mưa nhiều, khi nhiệt độ trong hồ bị giảm nhanh.
    Khi cá bị bệnh bạn phải để ý thật kĩ mới thấy và khi lấy nhíp nhổ những con trùng này ra thì cơ thể cá sẽ bị chảy máu ngay vị trí nhổ.

Biện pháp xử lý của mình là thay 50% nước và bỏ tất cả đồ trang trí ra ngoài.

Tiếp theo là tăng nhiệt độ hồ bằng cây sưởi lên trên 29 độ và bỏ thật nhiều muối hột vào.

Sau khoảng 1 tuần là hết bệnh và hồ lại sạch. Lúc đó bạn laị thay 50% hồ và thêm muối hột vào.

Các bạn nên chú ý là khi thời tiết thay đổi nên coi nhiệt độ hồ, đừng để quá thấp, nên giữ kĩ vệ sinh hồ trong khoảng thời gian này và muối hột rất có ích trong những lúc sau khi thay hồ và khi hồ bị bệnh.

Sau mỗi khi thay hồ mình thường bỏ 1 ít muối hột vào, nên nhớ là muối hột nhé.

Mong là hồ bạn mau hết bệnh