Cá bị bệnh nặng lắm rồi, xin được giúp đỡ gấp

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi naminh71, 17/2/08.

1. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mô tả lại tình hình

Cách đây khoảng 4 ngày, người nhà mình thay nước,

hôm sau (ngày thứ 3) cá của mình bỏ ăn, nằm im 1 chỗ và ra một chút nhớt (chỉ một chút thôi), (cái máy lọc nhà mình không chịu sục khí), người nhà mình chạy ra tiệm hỏi thì họ cho viên (thuốc nang) trị nấm, cho vào hồ cá, thì không tác dụng gì. Sau đó mình về ra tiệm mô tả lại nguyên nhân thì họ cho chai thuốc như thuốc nhỏ mắt ấy tên là ANTI-PARA, nhỏ vào hồ không thấy tác dụng. Sau đó mình thay máy lọc mới để nó thổi không khí mạnh hơn và mua 1 cây sưởi cho vào hồ, con cá mạnh và sung hơn được 1 chút

Nhưng sáng ngày hôm sau (ngày thứ 2) thì cá lại về tình trạng cũ, có vẻ yếu đi, mình sợ quá chạy về nguyễn thông hỏi, thì họ nói sình bụng và cho gói thuốc tên là FUNGUS CURE, một mạt vàng, 1 mặt nâu, bỏ vào hồ xanh lè. Theo lời dặn mình cho 2 gói vào hồ, sáng nay thay 1/2 nước và cho 1 gói vào

Kết quả là chiều nay cá bơi nghiêng luôn, mắt kéo màng đục, trong có vẻ yếu lắm, nó cứ lộn vòng vòng. Hiện giờ mình sợ quá cho cá vào cái hồ bé tí, lấy nước mới, không cho thuốc gì cà, lấy sục khí mạnh từ dưới hồ lớn lên cắm vào, không cắm sưởi vì hồ bé quá. Kể từ khi bị bện đến giờ cá không hề ăn tý gì.

Các bác cứu cá của mình với, gấp lắm rồi, cá không sống nổi.

2. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Quên, Cá mình nuôi được gần 1 năm rồi, dòng kim cương, gù dữ lắm. Bình thường nó không lên màu đỏ nhiều lắm. Nhưng từ hôm qua đến hôm nay nó yếu lắm rồi thì nó lại lên màu đỏ rực kéo dài suốt bụng từ mang đến đuôi. Bịnh gì kỳ quá, các bác cứu cá em với

3. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn bị nhiễm độc Clor có trong nước máy đó, nhưng bạn sốt ruột quá chữa lung tung nên cá ngày càng nặng rồi. Cắm sưởi và để 32 độ nhanh lên, thấy nước tanh, dơ thì thay ngay, làm liên tục. Dừng bỏ thuốc gì nữa, chỉ làm cá mệt thêm thôi. Màu đỏ nhiều e chừng khó qua khỏi vì đó không phải là lên màu đâu mà là biểu hiện xuất huyết ở cá bị nhiễm độc. Mình đã bị rồi nhưng nhẹ hơn nên cứu được, mất ăn mất ngủ 03 ngày trời luôn. Hy vọng mong manh nhưng vẫn phải thử. Thân.

4. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình từ chiều hôm qua đã bỏ cá ra bể nhò, nước sạch, sục khí liên tục, thấy cá có vẻ khỏe hơn, sáng nay thấy cá tốt hơn, nhưng vẫn còn màu đỏ, bây giờ xử lý tiếp thế nào? Mình đã thay nước ở hồ lớn, sục khí suốt đêm qua, giờ có nên bỏ cá sang hồ lớn không? có cần thuốc gì nữa không?

5. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho qua hồ lớn cũng được nhưng chỉ để 1/3 nước thôi nghen, nhớ để 32 độ,chạy lọc, sục oxy, không cho ăn . Còn màu đỏ bệnh lý đó thì nếu cá bạn khỏe lại từ từ sẽ hết thôi. Nghen tin cá bạn khỏe mình mừng ghê, vì hồi trước mình từng mất ăn mất nhủ 03 ngày nên hiểu bạn lắm. Chúc cá bạn mau khỏe nghen. Thân.

6. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to naminh71: bạn cho địa chỉ mình qua xem bệnh dùm bạn! hi vọng nhà bạn gần

7. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình ở 1/1B nguyễn kiệm phường 3 gò vấp, hẻm 105. số DT của mình 0903831113.
    người nhà mình vừa mới báo là con cá nó cứ lăn lộn hoài, giờ lại ngửa bụng lên rồi

8. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Báo tử

Tin buồn:
    Gia đình cùng bạn bè thân quyến vô cùng đau buồn báo tin, sau một thời gian bệnh nặng mặc dù đã được các bác sỹ hết lòng cứu chữa, nhưng do tuổi cao, sức yếu chú cá La Hán đã từ trần vào hồi 6h15' sáng ngày 20/2/2008, hưởng thọ 12 tháng.

Mình xin chân thành cảm ơn các bạn bsninhhungxm, god_Father, đặc biệt xin cảm ơn bạn Thanlonglahan không quản đêm khuya đã giúp dỡ mình. Mình đã làm hết tất cả theo các cách mà các bạn hướng dẫn như vẫn không thể cứu được con cá yêu.

Con cá này mình nuôi được 1 năm, nó rất khôn và tình cảm với mọi người trong gia đình, cả nhà từ bố mẹ mình nhất là vợ mình buồn lắm, đến con bé giúp việc cũng buồn. Mình mỗi tối đi làm về vẫn có thói quen nhìn vào hồ cá, giờ thấy trống trơn buồn quá. Lỗi cũng tại mình sốt sắng chữa bệnh cho cá quá dẫn đến bị sốc thuốc.

Giờ mất con cá yêu, không còn muốn nuôi con LH nào khác nữa. Chắc chuyển sang nuôi cá rồng quá, bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ dẫn

Xin cảm ơn tất cả các bạn một lần nữa

9. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    chia buồn cùng gia quyến , chia sẻ nỗi buồn của người mất di em cá thân yêu :((

10. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Chia buồn cùng gia quyến.Chẳng biết nói câu gì.Em có khoảng gần 20 con mà có con nào DIE chắc em cũng die theo nó quá mặc dù cá nhà em toàn cá xấu,rẻ tiền.Giá lúc mua chỉ tầm 1 triệu/con <cá< 4 triệu/con thôi
    Một lần nữa thay mặt anh em diễn đàn chia buồn cùng bác và gia quyến :((

11. batcandoi1

batcandoi1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em diễn đàn chia buồn cùng bác và gia quyến :(

12. trucpham

trucpham Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buopn cugn anh .Anh oi dung bun ,nuoi tiep 1 copn nua di chi can damme la duoc .nhu em moi buon ,ban em ban cho 1 con kc ve nuoi sau 3 lan benh cai dau no mat luon .buon wa dem tha xuogn ao luon

13. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình rất trân trọng sự nhiệt tình của bác God Father . Mình cũng ráng dể mà tích lũy thêm kinh nghiệm hy vọng giúp đở đựoc anh em yêu thích cá La Hán khi cần thiết

naminh71 ; bạn ơi , chia buồn cùng bạn nhé. Nhưng đừng nản , nếu bạn còn yêu thích cá La Hán thì hãy tìm cho mình 1 chú vừa ý nhé