cá bị bệnh sình bụng-giúp với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi adomstar, 3/5/08.

1. adomstar

adomstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình bị sình bụng cho an ko chịu ăn cứ phun ra ko.mình đã mua thuốc về ngâm, gần cả tháng rùi nhưng vẫn ko hết.các bạn chỉ giùm làm sao để cá mình mau hết bệnh với. thân:(

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ngưng cho ăn vài hôm, tăng nhiệt nước lên 32 độ tiếp tục cho thuốc trị sình bụng , sau vài ngày có thể cho ăn vài viên thức ăn không cho ăn thức ăn sống

3. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Tuyệt chiêu cuối đây:
    Ngăn hồ làm 3, kiếm 2 thằng cùi bắp ham ăn bỏ vô, con bệnh ở giữa.
    Nhiệt độ nước khoảng 30.
    Ra tiệm mua 2 muỗng Parasite bỏ vô hồ.
    Pha 1/2 viên metronidazole + 1/2 viên Cloramphenicol- tiệm thuốc tây( nếu cá trên 3 ngón, dưới 3 ngón thì mỗi thứ 1/4 thôi) bơm vô họng nó
    ngâm liên tục 2 ngày, 2 con kia cho ăn bình thường, tới ngày thứ 3 bắt đầu cho nó ăn tép con còn sống, ăn nhấp nhấp thôi.
    thử đi, có gì gấp gọi cho mình : 0989.36.37.38 Trí

4. CHAUBAO

CHAUBAO Member

Thích đã nhận:
    0
    __Dễ thôi, lúc này bạn nên cho nó ngưng ăn ngay nhé.Bạn ra tiệm thucố tây mua thuốc metrodinazon giá khoảng 600đ/viên. nNếu mua loại vn thì bạn đem về dập nát thành dạng bột rồi cho vào nước. 8 tấc thì cho vào 5 viên . Khoảng 5 ngày sau là ok rồi đó.Ban 5thay 1/3 hồ cho thêm 5 viên cònlại.Bạn thấy nó đi ra phân màu đen đại loại khác màu trắng là thành côn rồi.Nick của mình gaocon_1340. Có gì thắc mắc add nick mình vào.Thân.

5. adomstar

adomstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi luôn. khi ngâm thuốc nên để hay tắt máy lọc?

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tắt lọc mở oxy 24/24 giờ. Hồ 40 x80 ngân 1/2 gói thuốc. 2 ngày sau thay nước bỏ vào tiếp 1/2 gói thuốc còn lại. Khi ngâm thuốc không cho ăn - đừng thèm dòn và lâu lâu nhớ vớt phân sợi màu trắng bạn nhé.

7. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thì không dùng thuốc , nhưng có kinh nghiệm thế này : bạn ra tiệm cá , hỏi mua gói men tiêu hóa Mai Việt( 10 ngàn 1 gói ) . Sau đó ghé tiệm thuốc tây , mua cái ống chích , bỏ kim ra nha .
    Bạn dùng 1 muỗng nhỏ ( loại muỗng dùng cho ăn yaourt ấy , dẹp dẹp bằng nhựa trắng ) men tiêu hóa Mai Việt , pha với 1 muỗng nhỏ nước lọc ( cũng lấy cái muỗng nhỏ như trên nhé ) . Sau đó dùng ống chích rút thuốc , bắt cá ra , giữ cho nó thẳng đứng , miệng hướng lên trên , rồi thọc cái ống chích vào ( nhớ là không có dùng kim nhé ) , bơm thẳng thuốc vào bụng cá luôn .
    mỗi ngày làm 2 lần , sáng và tối , đừng cho cá ăn gì cả , sau 4 ngày là cá sẽ khỏe , nhưng vẫn chưa muốn ăn đâu . độ 1 tuần là cá sẽ đòi ăn cho mà xem , khi đó bạn cho thức ăn viên từ từ ít thôi .
    thêm 1tuần nữa là cá khỏe hẳn . Men tiêu hóa còn dư , bạn có thể dùng trộn với thức ăn tươi cho cá
    cách của mình thì không cần dùng sưởi , mà có thì càng tốt thôi .
    Chúc bạn mau chữa lành bệnh cho chú cá của mình

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cách này cũng được nhưng chỉ ử dụng với cá cỡ 3 ngón trở lên . Cá bé quá vẫn phải ngâm thuốc đấy các bạn.

9. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình cũng bị đi phân trắng kéo dài nhưng bụng nó không to ra tiệm cá người ta nói là viêm đường ruột bán 3 bịch thuốc gì đó hết 18k đang ngâm dc 2 ngày rồi nó vẫn vậy có bác nào bi rồi cho em hỏi khoảng bao lâu nó sẽ khỏe lại vậy

10. doanquang

doanquang New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình bị phân trắng đã 2 tuần rồi, đã dùng thuốc nhưng vẫn không hết. bạn nào có cách nào đặc trị chỉ mình với , cám ơn

11. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn coi lại cá bạn coi cho ăn thế nào, ăn tép tươi có cắt đầu ko? Xem cái miệng cá có nhép nhép thường không. Nếu đi phân trắng thì có nhiều loại lắm, 1 là ăn ko tiêu hay còn gọi là sìn bụng, 2 là do ko ăn uống được nên mới đi phân trắng. Bạn mua loại thuốc ngâm như anh em đã chỉ hoặc "ghê" hơn là mua thuốc tiêu loại dùng cho em bé sơ sinh, cho 1 tí xíu khoảng bằng hạt muối hột ấy rồi hòa tan nước bơm thẳng vào cá, nếu bị sình bụng nhẹ thì 1 ngày là hết. Lưu ý không cho ăn đồ tươi ngay. Chỉ cho ăn thức ăn khô khi nào thấy cá lanh lợi và đi phân đen thì cho ăn đồ tươi nhé