Cá bị bội thực, làm sao đây?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi NganLongBH, 14/4/08.

1. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách đây khoảng hai tuần, mình cho con La hán ăn hơi nhiều (tép & thịt bò), bụng nó to phòng nên bò ăn cả tuần, người đen xì, lờ đờ, đầu tóp đít móp. khoảng 1 tuần nay nó ăn lại nhưng mỗi bữa chỉ ăn hai con tép bé xíu, ăn tới con thứ 3 thì bị "ho", không nuốt nổi, nó không đi phân trắng. Ai biết cách nào cho nó ăn trở lại chỉ giúp mình với, chứ kiễu "húp cháo cầm hơi " của nó thì mấy mà tèo!:eek::confused:

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cho em nó đói không ăn gì cả từ 3-5 ngày. Sục oxy 24/24 giờ. Ngày thứ 6 cho em cá mồi để nó dí ( Sặc - hỏa tiển ) . Ngày thứ 7 cá có thể ăn nhiều nhưng bạn chỉ cho nó ăn ít thôi nhé.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo tôi sau khi ngưng cho ăn vài hôm thì bạn có thể cho ăn ít bằng thức ăn viên không cho ăn thức ăn sống như cá tép+tăng nhiệt lên 30 độ, có thể cho thêm men vi sinh tiêu hóa của Mai Việt vào nước hổ trợ cho hệ tiêu hóa của cá

4. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo tôi thì khi cá bỏ ăn chắc chắn cá bệnh cần theo dõi biểu hiện khác thường của cá trứ làm cho nó ăn lại thì quá đơn giản bạn chỉ cần bỏ đói nó 3 hôm sau 3 hôm cho ăn vừa phải đúng bữa. Chúc bạn mau tìm ra bệnh cá.Thân!

5. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình bạn nên bỏ đói nó 2-3 ngày xem có đỡ ko,nếu ko là bị sình bụng rùi.thân:)

6. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đừng nên cho cá ăn nhiều nữa nha bạn. Kì sau nó no quá không bội thực mà sình bụng là mệt lắm.