Cá bị bong vẩy - gẫy vây

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi boy_bk82, 28/10/05.

1. boy_bk82

boy_bk82 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá rồng bị bong vẩy

Các bác ơi,hôm qua em đổi bể khác nên bắt con thanh vàng của em ra xô,không may nó bị nhảy ra ngoài, rách hết vây và bong mất 2 cái vẩy( như người bị bật móng chân thôi ),xót quá ạ, em muốn hỏi là liệu cái vẩy đó có lành lại không ? hay nó sẽ rụng đi và thay vẩy khác ??? thời gian phục hồi của nó có lâu không ? các bác trả lời giúp em nhé, thanks nhiều.....

2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Re: @@@ Cá rồng bị bong vẩy...help me @@@

Oái con thanh vàng của tôi cũng bị rách vây bụng (gần khu WC) và tự liền lại nhưng bị rúm.Có bác nào biết cách khắc phục xin chỉ giúp

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78

Cá Rồng bị rách vây thì không có gì đáng ngại. Một thời gian ngắn nó sẽ lành. Tuy nhiên nếu gẫy những chiếc xương vây thì coi như vứt. Còn chuyện bong vẩy thì cũng tương đối "căng" Tuy không nguy hiểm nhưng thời gian mọc vẩy của cá sẽ là rất lâu, khoảng 1, 2 tháng. Vẩy mới mọc cũng không đẹp được như ban đầu.
    Lưu ý các bạn là cá Rồng mà vớt đi vớt lại là vô cùng nguy hiểm, vì đặc tính hoảng loạn, nhảy nhót.

4. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66

Vảy cá rồng bong ra thì nó sẽ mọc thôi, không lo gì. Nhưng để được như cũ thì cũng khá lâu đấy. Trong thời gian tới bạn nên thường xuyên thay nước nhưng mỗi lần ít thôi để cá chóng lành , trong bể nên duy trì thuốc vì cá mất vẩy dễ bị bệnh ngoài da hơn cá bình thường :(. Nhiều người khi thấy cá rồng bị rơi ra đất thường xông ngay vào túm lấy nó để thả vào bể, làm như vậy cá sẽ chuồi khỏi tay và nhảy tiếp, hậu quả càng nặng nề. Nếu cá nhảy thì ta phải lấy nhanh một cái khăn tắm hay 1 cái áo nhúng nhanh vào nước rùi phủ lên cá sau đó làm sao cuốn được con cá vào rùi thả ngay vào nước, thế mới an toàn. Nếu có việc gì đó mà bắt cá ra xô thì hỏng rồi bác ơi, riêng cá rồng không ai làm như vậy đâu. Cá rồng là một loài nhạy cảm, thả vào xô sẽ nhảy ngay và nó cực dễ xốc nước. Nếu phải chuyển bể thì phải lấy ít nhất là 1/2 nước cũ và 1/2 nước mới. Bắt cá thì phải lấy một túi ni lông to, lùa cá vào túi rùi nhấc cả túi ra ngoài, đóng lại và để nguyên như thế mà đổ vào bể mới :blushing:

5. boy_bk82

boy_bk82 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Re: Cá rồng bị bong vẩy

Cảm ơn các bác đã quan tâm góp ý !!!
    Thực ra em bắt nó ra xô đã và đã che chắn an toàn rồi , tự nhiên hâm đơ thế nào lại mở xô ra xem và úp cái vây lại cho nó nên nó mới nhảy luôn ra ngoài.... tinh trang bây giờ của nó là : vẩy cũ bị bong bây giờ đã rụng đi, chắc cũng phải nhanh nhất la 1 tháng vẩy mới sẽ mọc lại, em đã thả lại vào bể và cho thuốc dưỡng cá vào rồi....còn sức khoẻ thì nó vẫn khoẻ lắm, em thả 10 con cá chọi con vào vẫn đớp hết veo và lại còn ăn thêm 1 con gián nữa... :D
    Tình trạng như em thì mới sợ chứ như con thanh của bác Loc abc thì k có gì đâu...cá mà bị rách vây thì 2 hôm sau la lành hết...THANKS !!!

6. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

nhà toi cũng nươi 1 con cá ròng nhung nó cũng bi rót vvay~ nhu cá cau các anh dzạynhung người ta nói nó rát mau lanh ko có gì pai cang nhu anh haituonglong nói dau

Bạn chú ý: Đánh TV để mọi thành viên dễ đọc.

7. Finding nemo

Finding nemo Member

Thích đã nhận:
    0

Chà.Con TL của bạn dep quá.Phải là con TL bạn mới nuôi k?Trước dây mình có nuôi 1 em,cũng bị rách vây nhưng yên tâm di,nó sẽ mau lành thôi.Chỉ tiếc là nó nhảy ra khỏi hồ lúc mình di vắng nên nó ngoẻo lâu rồi.Bạn nhớ dậy nắp hồ cẩn thận nhé.Hôm nay vẩn chưa tìm dược em khác.Bùn ghê............(máy của mình k dánh dược chữ d9 )

8. aman

aman Member

Thích đã nhận:
    0

không mất đến 2 tháng đâu bạn à, con Thanh của minh nó bong vảy suốt , cùng lắm 1 tháng là ngon lành thôi

9. aman

aman Member

Thích đã nhận:
    0

ah mà bạn nào chỉ mình cách để Cá Rồng ko bị bong vảy ko, chứ mình lắp cả zoang cao su vào giằng bể vẫn ko ăn thua gì, rút bơt nước xuống thì trông bể xấu quá!

10. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66

Hè hè, cá mà hay nhảy thì có mà bịt giời nó cũng bong vảy, á, may ra có thể bịt lưới thì có thể đỡ được :D.
    Cá rồng còn nhỏ thì rất hay nhảy, rất may là khi nó đã trưởng thành thì hiện tượng này rất ít, trừ khi nó bị nấm. Theo tôi thì nuôi cá nhỏ nên để thấp nước (mặc dù vậy rất xấu) và cấp dần nước theo độ lớn của cá.
    Khi cá nhỏ tránh để cá giật mình đột ngột, ví dụ đang tối mà tắt, bật đèn đột ngột, thay nhiệt độ nước đột ngột, để trẻ con đập liên tục vào bể, nấm mốc linh tinh..... :D. Trong trường hợp cá hay nhảy quá thì nên bịt kín toàn bộ bể trong một thời gian dài cho nó "hồi tâm chuyển ý"

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78

Nuôi cá Rồng mà như bác Tuấn nói hóa ra ngang nuôi bố già à???? í, quên, nuôi con mới đẻ à.. he he

12. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66

Nuôi quá bố già hay nuôi con mới đẻ ý chứ :D . Tớ quen mấy đối tượng nuôi cá rồng còn kỹ tính gấp tỷ lần tớ ý chứ =))

13. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78

Em biết thế rồi, nhưng kỹ quá khéo lại tèo.. như cái ông gì nuôi Hồng Long ý anh kể với em rồi.. quây kín báo.. vợ làm cá giật mình chửi cá vợ (mịa)..

14. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vây gãy rất có thể do 2 nguyên nhân sau:
    -chất lượng nước:có lẽ nước... nặng wá (nhìu khoáng)làm cá xơ xác+ko có độ bóng.Cách khắc fục:anh dùng wa nước lá bàng xem sao,có lẽ sẽ tạo môi trường chuẩn cho cá đó.
    -thức ăn:nhìu canxi(vỏ tôm)=>bóc vỏ ra+anh thêm thịt bò thái nhỏ đập mềm,rửa sạch

15. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều khi nó là niêm đam mê nên cũng có khi quý hơn cả mình ý chứ