cá bị bong vảy???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 17/6/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em hổng biết tại sao bị bong mấy cái vảy lên không bị văn ra mà dính lại,không phải do bị nấm gì hết vì em thấy không có nấm và mắt nó không có đục mà còn rất sung dí theo ngón tay cắn nữa em nghĩ hổng biết có phải do bị cắn không nữa tại em có 1 lần cho nó luyện võ,mong mấy anh chỉ dùm em nha cảm ơn nhiều:D .

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đây là lời khuyên của anh DUONGNGUYEN khuyên em điều trị như vậy khi cá của em bị bong vẩy như cá của anh. Em điều trị khá hiệu quả bằng cách này.
    Bác tăng muối hơn bình thường 1 tí( bỏ thêm 1 nắm tay) và ra tiệm mua Metronidazol 250mg bỏ vô, hồ 60x40 thì bỏ từ 6 đến 8 viên, hôm sau cho 1/2 liều ngày thứ 1, ngày thứ 3 thay 50% nước và bù lượng muối và thuốc đả mất

3. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh trai cho em hỏi thuốc đó chị luôn bệnh tưa và gãy kì luôn phải không anh và dùng như thế này phải không:
    ngày 1:cho 8 viên vào hồ 60x40
    ngày 2:cho 4 viên vào
    ngày 3:thay 50% nước,cho 1 nắm muối vào và 4 viên thuốc vô phải không anh
    làm như vậy kéo dài khoảng mấy ngày vậy anh(hỏi hơi nhiều mong anh vui lòng chỉ dùm em:D cảm ơn trước).

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    thuốc này trị luôn bệnh tưa và gãy kì luôn.
    Như anh DN đã nói ngày 1 bỏ vào hồ 6-9 viên với kích thước hồ 60x40.
    Ngày hôm sau cho thêm vào 3-5 viên nữa.
    Ngày thứ 3 thay đi 1/2 luợng nước trong hồ, bỏ thêm muối vào để bù lượng muối được nước mới pha loãng. Không cho thuốc vào nữa.
    Khoảng 5 - 7 ngày lại thay 50% nước và bổ sung muối.
    Đến ngày này thì lượng nước đã ít hơn rất nhiều so với ban đầu và thay nước như chu kỳ bình thường bạn vẫn làm. Thân

5. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tại em cho nó cắn lộn đó nên mới bị như vậy.Tốt nhất là cho thêm muối,đừng cho thêm thuốc metronidazole làm gì.khoãng 4-5 ngày sẽ hết thôi

6. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi đã 3,4 ngày rồi mà nó cứ đen thui à hôm này còn nắp trong góc nữa chứ:crying: