Cá bị buồn! Xin giúp với!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Hasinh, 4/11/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có con Hoàng kim, to hơn bàn tay, háu ăn dữ lắm. Cách đây 3 hôm, lúc mình đi làm, đứa em ở nhà cho con Hoàng kim ăn một bầy cá phi con (cỡ hạt me), làm bụng nó phình to lên. Từ bữa đó đến nay nó bỏ ăn luôn và buồn thấy rõ. Mọi khi mình đi làm về nó mừng lắm, bơi cặp theo vách hồ đòi ăn. Mấy hôm nay nó chỉ nằm sát góc hồ phía trong. Bụng nó vẫn còn hơi to (phình ra phần gần hậu môn). Mình nghi nó bị bội thực, ăn không tiêu, mà không biết cách chữa trị.
    Các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều!

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá của bạn bị sình bụng rồi

Cách trị đơn giản như sau:
    1. Nên hút nước khoảng 1/2 hồ
    2. Không thay nước và không cho ăn
    3. Cắm sưởi ở mức 30 đến 32 độ C.
    4. Cho thêm khoảng 1 nắm muối với hồ 60x40, tùy theo hồ lớn nhỏ mà gia giảm thích hợp
    4. Ra tiệm cá mua thuốc trị sình bụng có nhãn màu tím của Trung Quốc cho vào (Liều lượng thì hỏi nơi bán nha vì mình không nhớ )

Nếu cá đi phân nhiều là ổn đấy, chúc cá của bác chóng hết bệnh

3. cacuaemsang

cacuaemsang Member

Thích đã nhận:
    0
    Để trị chứng đầy Bụng ăn không tiêu Bác hãy mang nó ra tiệm thuốc tây rùi nói bệnh ra người ta trị cho là hết ngay ah` hihihi. Nói chơi chút cho dzui thôi, Theo mình thì để nó tiêu hóa tức là Nó phải đi ra PHÂN được, mà muốn ra PHÂN được thì bác hãy cho nó soi gương di khoảng chửng 5-10 phút thôi là ok rùi, Tớ bảo đảm là khi soi gương nó sẽ ị ra Phân ngay thôi. Chúc cá của bác mau lành bệnh.

Đơn gián thôi. Bác mang nó ra tiệm thuốc tây rùi nói bệnh ra người ta trị la hết liền àh hihihi. Nói chút cho dzui vậy thôi. Chứ đế cà không đầy bụng thì điều quan trọng nhất là phải đi ra PHÂN thì bụng mới sẹp được. Bác nên cho cá soi gương ( Treo lơ lửng gương giữa hồ tránh làm tốn thương miệng cá) khoàng 5-10 phút khi đó cá sung lên là tự động di ra PHÂN thôi. Bác cứ làm theo em nói đi rùi chú ý là nó có đi ra phân không nha. Chắc chắn 100% là ok. Chúc cá bác mau lành bệnh.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Trời.....bác giỏi quá bị táo bón mà cho soi gương là ra được sao ? hết biết.....[-( [-( [-( [-( [-(
    Bye Bye :eek: :D :D :eek: :eek: :eek:

5. vulunnk

vulunnk Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác có nhận đệ tử k ? Tui bái phục bác quá.Ôi đây đúng là thần tượng của tôi.

6. cacuaemsang

cacuaemsang Member

Thích đã nhận:
    0
    bác đọc lại bài viết của Hasinh di.

bác đọc lại bài của Hasinh đi. Bác đó đâu có nói là bị táo bón đâu chứ, mà bác đó chỉ nói là bị đầy bụng thôi. Mà đầy bụng thì đâu có nghĩa là bị táo bón chứ đúng không.

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thế đi phân k được có gọi là táo bón k ?
    thế đầy bụng thì cho soi gương nhỉ...thế bác cao tay quá...em cũng ở BH ..hay hôm nào em rủ 1 số anh em đến nhà bác xem mô hình nuôi cá của bác rồi học hỏi kinh nghiệm nhé.....Kinh nghiệm như thế hẳn phải nhiều cá đẹp lắm đây....