Cá bị cắn te tua có lên châu lại được không????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thangtony1989, 3/8/07.

1. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Đây là cục cưng nhà em. Dàn châu nhìn cưc kool. Lúc mới mua thấy nhú đầu nữa. Nhưng sau khi trải qua 3 lần "thập tử nhất sinh" thì đầu không còn mà châu cũng không.:crying: :crying: .

+Lần 1: mới mua về, hết hồ, trong khi chờ người giao hồ, em nó ở tạm trong cái xô==> nhảy ra ngoài, lúc được phát hiện thì đã khô queo rồi. May sao bỏ vô nước còn ngáp ngáp và sống lại.
    Hình em nó sau lần 1:
    Em nó bị rách đuôi+ đen thùi lùi ra thế kia.

Lần 2: sống chung với con to = 2 bàn tay, con đó tông rớt miếng ngăn, lúc tỉnh dậy thì đã thấy miếng ngăn nổi lềnh bềnh. May sao ẻm trốn trong máy lọc nước==> thoát nạn.

Lần 3: bị con KC hồ kế bên nhảy qua quất cho te tua. Hình:

Đây là chân dung kẻ "sát cá": :D

Các bác cho hỏi cá em vậy sau này có lên châu lại không???
    Em đã thêm muối, bật sưởi 31 độ, có cần thêm gì nữa không???
    Mong các bác chỉ giáo giúp.
    Thân

2. hoang214

hoang214 Member

Thích đã nhận:
    1
    Không thành vấn đề, miễn là con cá của bạn không die thì sau 1 thời gian châu sẽ lên lại như thường, thậm chí những chổ bị thương cũng sẽ có châu trở lại, vây kỳ sẽ mọc lại. Mình có 1 cong king kamfa bị như vậy nhưng sau 1 tháng dưỡng thương em nó cực đẹp. giờ mới khoảng 2.5 ngón mà đã nhú đầu và châu leo cả lên đầu, để mượn máy ảnh của thănng2 bạn làm 1 pô post lên cho bạn tham khảo

3. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tội cho con cá bạn quá thấy mà thương thật ,mình là lính mơi ko biêt gì hết á ,sorry nha

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hahhahahah,thì ra đây là cá cưng của anh thang,cá anh còn tệ hơn cá em nữa,nhưng mà chỉ sau một thờ gian là lành lại thô hà,nhưng có lẽ hok đẹp bằng lúc chưa bị đâu,hahahah

5. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    Tại có lần mình thấy ở đâu đó, có bạn chỉ cách làm sạch vết lem trên vây cá = cách lấy kim cạo sạch hắc sắc tố đó. Mà châu+chữ cũng giống vết lem thôi nên mình lo là không lên lại được. Tại cá còn nhỏ quá, chỉ sợ nhiễm trùng thôi.
    @pelahan: con cá bị thương của em là con trên avatar đó hả. Để xem cá của em hay cá của anh lành trước nhé.hehehe.......:D

6. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhin em nó thê thảm quá. Bác trông coi em nó thế nào mà bị những 3 lần. Tội nghiệp em nó. Thôi cố gắng chăm em nó đi bác, hy vọng em nó sẽ lại nuột như xưa

7. TOAN-THIENPHU

TOAN-THIENPHU Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    34
    nãy giờ ae nói vòng vòng ko hiểu gì hết trơn???vậy là cá đã có châu thì cạo vảy.cắt đuôi vẫn còn châu.chữ thì mất???vậy thì thử đưa em rô lahan đi tút lại coi sao.cạo vảy xong dưỡng em nó bằng thức ăn kích châu.hổng chừng thi hoa hậu đậu luôn

8. harrypotter

harrypotter Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi ca bạn đúng là thập tử nhất sinh đó. Tiện mình cũng muốn nói bạn rút một ít nước hồ để thành hồ cao cá k nhảy qua được. Chúc cá bạn mau hồi phục nha

9. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    Chuyện có lên châu lại hay không mình cũng không bít nữa vì em này mới là lần đầu tiên thui. Có bác nào bị rồi thì cho ý kiến.
    Thôi thì cứ hy vọng + chăm sóc thật tốt là được.

10. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    Có thể số em nó xui, đi đâu cũng gặp tai ương:D. Nhưng em nó "mạng lớn" (hơi mê tín 1 xíu:D) nên mới vượt qua được. Sau lần này chắc sẽ không còn gì nguy hiểm với em nó đâu. "quá tam ba bận" mà lị.:laughing: :laughing:

11. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng từng có một con kc plt do cắn lộn với con khác mà mất 1 mảng da lớn,:( mới đầu định cho nó đi "sông" nhưng thấy tội quá nên giữ lại nuôi.Lúc đó em cho nó ở trong cái xô và gần nửa bịt muối hột!Em tưởng nó sẽ die vì lượng muối quá nhiều,nhưng ko:-S , qua 1 tháng sau con cá vẫn bình thường và châu cũng bắt đầu trổ lại!:x Mừng quá,em tặng cho nó 1 cái hồ 8 tấc để cho nó thỏa sức bơi lội. còn con cá của bác thangtony1989 sẽ ko sao đâu ,nhớ là cho muối vào để sát trùng vết thương cho cá....;)

12. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ớ mình cũng bị trường hợp ni 2 lần rồi. hix hix, mấy con cá của mình ko thể lên lại châu tiếc thật. Vùng bị thương giờ còn lại mí mảng trắng trắng nhìn kin lắm. Theo mình thì còn tùy vào độ nông sâu của vết thương nữa. Nếu mà vết thương cạn ko bị mất đi các tế bào sắc tố thì khi lành vết thương châu sẽ lên lại (tất nhiên là ko thể đẹp bằng lúc đầu). Còn trường hợp vết thương quá sâu các tế bào sắc tố đã bị mất thì khi lành lại chỗ bị thương là những mảng thịt trắng, thậm chí ko có vảy lun. hix hix

Cầu nguyện cho em cá của bạn sẽ lên châu lại. Nhớ chăm sóc em nó kỹ càng một tí. Chúc may mắn!

13. khoaha

khoaha Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn của mình thì do nó cạ vô cục san hô nên mất lớp châu, bực quá nên bỏ cục san hô ra ngoài luôn. Cả tháng rồi mà châu chỗ đó vẫn chưa lên T.T

14. de_novt

de_novt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc khồg sao đâu pác ơi!Con Kim cương xanh của em hồi trước cũng nhảy ra ngoài,luc phát hiện thì thấy có kiến bu rùi.Mà công nhận nó sống dai thật,em tưởng nó chết rồi,bỏ vô cho con LH bự hon ăn,bị cắn 1 phát,em thấy nó vẫn còn đông đậy,nên e bắt nó ra,ai dè vẫn sống,bị trầy nhiều lắm.Phải mua thuốc về bỏ vô hồ cho nó đó.Bây gờ châu,chữ cũng đẹp lắm.Bác thử ra chổ bán cá ở Nguyễn Thông,có bán thuốc cho cá bị trầy đó.Chúc cá bác mau khỏe.

15. thangtony1989

Thích đã nhận:
    37
    Cám ơn các bác nhiều lắm. Để em cố gắng chữa 1 TG nữa xem sao. Khi nào các lành sẽ post hình lên.
    Thân.

16. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên chĩnh 28 độ thôi, bổ sung tép nhiều vào , châu sẽ lên lại thôi khoảng 3 tuần gì đó.

17. luohan1445

luohan1445 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đến nước này thì ráng bồi bổ cho nó , cho nó sung lên để còn páo chù chứ lị

18. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chỉ có cách duy nhất là bỏ thuốc sát trùng vào , cho nó ăn tép lột vỏ và mua thức ăn viên XO kích châuthì may ra.

19. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    í da,bác may quá,con của em mới ngón cái ,đầu mới nhú(bằng nửa hạt đậu xanh)làm rớt miếng ngăn,bị con to hơn ngón cái quốc chết queo,tiếc ơi là tiếc