cá bi cháy đuôi cưu với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi cuphen, 14/4/08.

1. cuphen

cuphen Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi em có một chú kim cương đỏ khoảng 3 ngón tay nhưng chú ta bị cháy đuôi bây giờ thi lây sang kỳ trên rôi~X( em ko biết dùng thuốc gì để trị cho chú ta mong các sư phụ chỉ cho em cám ơn:x:x

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không dùng thuốc gì cả. Bạn thay 1/2 hồ nước. Lượng nước đổ vào không bỏ muối để nước bớt mặn. Cho ăn uống bình thường và đừng để hồ dơ. 1 thời gian sau cá bạn sẽ hết bệnh cháy đuôi đấy,

3. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Điều trị bằng 30oc +1kg muối cho 100l nước bắt ra dùng kéo cắt lượn vòng quanh chỗ bị cháy.Độ 15-20 ngày sau ok luôn,chúc cá bạn mau khỏi bệnh.

4. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nên thay nước thường xuyên và ko bỏ muối,ko được để nước dơ.Một thời gian sau sẽ khỏi bệnh

5. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn PhươngTrang. Hì hì bênh cháy đuôi là do nước quá mặn mà bạn lại yêu cầu bỏ 1kg muối là cá chết đó nha.

6. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải đâu, bạn phuongtrang đưa ra cách điều trị đó là điều trị tích cực, cắt vòng hết phần bị cháy (nhớ tránh mấy cái xương to <-- không fục hồi được). Sau đó ngâm nước muối cho cá mau lành mà.

7. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Vậy à. Vì không có hình nên mình nghĩ cá của bạn cuphen không đến nỗi nào. Với lại đọc nước trước cắt đuôi sau nên mình hiểu sai ý của bạn phuongtrang. Sorry nhé.

8. cuphen

cuphen Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của em nó bị cũng hơi năng rồi khoang nửa cái đuôi và nó có những lăn trắng trong hoặc hơi cam,khì cùa nó thì bị gẩy cúp xuống,liệu như vây có thể cắt dc ko vây,nếu cắt đi có anyh hưỡng dì đến cá ko

9. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy thì cá bạn bị bệnh nhiều rồi. Bạn nên làm theo cách bạn phuongtrang đã hướng dẫn đi. Chúc bạn thành công.

10. quochuynt

quochuynt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ông kia bày bỏ 1kg muối vào 1 năm sau vẫn không hết...hihii. tốt nhất là nên thay nước thường xuyên ko nên bỏ muối nhiều, thay nước để cá sung mãn và phát triển tốt hơn....