Cá bị cháy đuôi !! Xin chỉ giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi anhdung_1982, 19/4/07.

1. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đuôi cá mình bị đen và có những sọc trắng, mình đã kiểm tra nguồn nước độ PH luôn ổn định( đo bằng đồ VN thì 8.0-8.2, còn của Tetra thì 7.2-7.5 ???? ) và dùng thuốc trị cháy đuôi nhưng không hết. Xin các bác chỉ giúp, xin lỗi vì mình không đăng hình lên được vì chụp hình không giống bên ngoài. M0ong các bạn giúp mình nha. Thanks

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn có cho muối nhiều quá ko, mình nghĩ chắc là như vậy rồi ^^, kiểm tra lại đi ,bớt muối lại nha bạn

3. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Mình không cho muối nên chắc chắn không phải do muối gây ra ~X( Độ PH rất ổn định + 1 tuần thay nước 1 lần nên mình không hiểu được nguyên nhân do đâu :crying: Bác nào chỉ giúp mình với vì nó bị cả 2 tháng nay rồi mà không hết, mong các bác giúp đỡ. Thanks

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn kiểm tra lại độ phèn nếu là nước giếng.độ nhiễm sắt nếu là nước máy.đường ống nước cũ thường bằng kim loại sau 1 thời gian sẽ làm nước máy bị nhiễm FE.
    Nếu hồ nuôi la hán có diện tích nhỏ thì cách tốt nhất để hạn chế cháy đuôi trong thời gian tìm nguyên nhân bạn chiu khó mua mấy bình nước tinh khiết thay bớt nước cũ.tính ra chưa tới 1k/lít.thay 100 lít cũng được rồi.
    bộ lọc phải thật tốt do sẽ không thay nước trong thời gian dài cho đến khi kiểm tra lại nguồn nước.mình mới bị 2 con cháy đuôi đen thui nhà ở P5 quận gò vấp,hệ thống lọc nước gia đình bị sự cố nên nhiễm phèn.do đây là thời điểm nước mặn xâm nhập.mực nước giếng cũng bị hạ thấp làm cho xáo trộn chất lượng nước ngầm cũng như nguồn nước sông dùng cho nước máy.mình đã áp dụng cách trên (do chẳng còn cách nào tiện lợi hơn) thấy có ổn định & thuyên giảm rõ rệt.

5. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Để mình về kiểm tra lại xem sao, nhà mình dùng bồn chứa bằng inox nên không biết có ảnh hưởng gì không ??? Cám ơn bạn nhiều

6. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Có bạn nào biết thuốc đặc trị cháy đuôi và trắng đuôi cho cá LH không ??? Thanks các bác nhiều

7. KENNY

KENNY New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị cháy đuôi là do nồng độ muối cao wá đó bạn,bạn rút bớt nước ra,thay 1/3 nước mới vào là ok,trắng đuôi chắc do nấm,bạn có thể ra NT mua một gói về ngâm thử,cũng hiệu wả lắm ah