Cá bị chết , tiếc đem ra làm tiêu bản .

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi HIEULAHAN, 27/3/14.

1. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Hiện tại vòng quanh anh em chơi cá cảnh rất hay gặp những sự cố , tai nạn đột ngột khiến cho con cá iu quý của các bạn bị chết , đem vứt cũng tiếc mà đem chiên thì sót xa . Mình cũng thường hay bị như vậy .
    Sau một thời gian mình nghiên cứu về cách làm tiêu bản cá mình đã thực hiện một vài tiêu bản , tuy ko được hoàn hảo lắm , nhưng hi vọng bài này sẽ giúp anh em có thêm một cách giải quyết cá yêu bị chết .
    Tiêu bản cá ko hề mới lạ với nước ngoài , nhưng so với trong nước ta thì hầu như rất ít ai biết tới , những tiêu bản cá cũng có giá trị ko thua gì các con cá còn sống .
    Bước 1 :Để làm tiêu bảng cá cảnh việc đầu tiên là các bạn cần phải có các dụng cụ cơ bản sau đây .
    Dao Mổ , kéo ,giấy ,ống chích , kim găm , kẹp giấy , vài tấm mica mỏng và formal
    con cá bị chết do quá trình thay nước ẩu của tôi , một chú hỏa long
    Bước 2 : Bạn lau khô con cá bằng một tấm vải mềm .
    -Đặt cá theo tư thế bạn muốn , đây là bước rất quan trọng cho việc làm khuôn cho tiêu bản
    - bạn dùng viết vẽ lại tư thế đó , vẽ tư thế ở góc ngang và cả góc nhìn từ trên xuống , nếu bạn vẽ quá sai sẽ làm khuôn ko bằng kích cỡ cá , khó lòng gắn cá vào khuôn .
    Bước 3 : Bạn nên làm khuôn trước khi lột da cá
    Bạn dùng xốp loại trong tủ lạnh , xốp cứng , và rất dễ gọt giũa .
    Dùng kéo cắt cái hình cá vừa vẽ gắng lên tấm xốp , một cái bên trên và một cái bên hông tấm xốp ,đặt đúng theo chiều con cá nhe các bạn .
    Sau đó các bạn dựa vào hình gắng trên tấm xốp , cắt và gọt dũa sao cho bằng con cá , sai lệch chắc chắc sẽ xẩy ra nhưng phải hạn chế nó .
    Bước 4 : Lột da cá , bước này hãi hùng nhất .
    Đầu tiên các bạn dùng dao rạch một đường dài giữa thân cá từ gốc mang đến đuôi
    Sau đó khéo léo tỉ mĩ lóc dần da cá ra khỏi phần thịt cá , chỉ giữ lại đầu cá , bỏ hết mang cá , cố gắng lọc hết thịt càng nhiều càng tốt . Khuyên nên vừa dùng dao vừa dùng nhíp cho thuận tiện .
    Bước 4: sau khi hoàn tất quá trình lột da và làm sạch sẽ , các bạn sẽ từ từ khoác tấm da cá vừa lột lên khuôn cá vừa gọt bằng xốp .
    Cắt tỉa , gọt dũa sao cho vừa với cá . Dùng kim gim cố định lớp da lại
    Bước 5 : Chích formal vùng đầu cá ,dùng kẹp giấy và mica cố định vùng vây , đôi cá cho xòe ra sau đó đem tiêu bản đi phơi 2 đển 3 ngày nắng .
    .... và đây là thành quả
    ................. còn tiếp

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:12 PM ----------

gửi thêm video cho các bạn dễ hình dung
    https://www.youtube.com/watch?v=2DbER1P55QM
    https://www.youtube.com/watch?v=cm9Qt8Bi_RY
    Nếu anh em nào muốn giao lưu thì ép face mình cho vui :
    https://www.facebook.com/dangtrung.hieu.336
    Mình tên Hiếu , sinh nắm 1990 cho tiện xưng hô .

Last edited: 27/3/14
    bluepay, hoacuc, GHT and 6 others like this.
  2. lukebush

lukebush Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Dã man con ngan T_T..................:crying::crying::crying:

3. HIEULAHAN

Thích đã nhận:
    54
    Tiếp theo .................
    Khi các bạn phơi khô con cá sau khi đã sử lý bằng formol thì ta hãy chuyển qua bước tiếp theo . Bước này khá tốn kém và đòi hỏi bạn phải có một khả năng vẽ và cảm nhận tốt về màu sắc , biết pha màu , phối màu .
    Các bạn nào đã biết qua Mỹ Thuật rồi thì việc các bạn chọn loại màu mình không bàn , còn nếu các bạn chưa biết về màu thì mình khuyên nên mua màu vừa túi tiền thử nghiệm cho đỡ tốn kém .... tiền mất tật mang .... một góp ý nhỏ cho ngân sách .
    Các bạn nên chụp lại hình con cá của mình , nếu ko nhớ thì lên mạng kiếm con tương tự mà coi theo tô màu
    .. Con cá sau khi phơi khô màu nó sẽ bị xám xịt , không khác gì con khô cá Sặc hay nướng ăn .... ko còn màu sắc .
    Vì thế ta sẽ tô tổng thể màu trắng cho con cá để làm nền . Tùy trường hợp , như con Hỏa Long kia nó đen thui , phơi khô nó vẫn đen xì thì ko cần tô trắng . Tô thằng lên luôn .
    http://me.zing.vn/jpt/photodetail/hieuutex/3000464942
    Sau khi tô nền xong , ta lấy hình của con cá ra canh theo màu sắc tô vẽ lại tỉ mĩ , càng giống con cá lúc còn sống càng tốt . Đây là kết quả .
    http://me.zing.vn/jpt/photodetail/hieuutex/3000463798
    ..... Sau đó ta lại đem ra phới nắng và sơn bóng .
    Chẩn bị một giá thể để gắn tiêu bản lên
    ............................. Và Đây Là Hoàn Tất ......................................
    Vậy là khi cá đắc tiền của bạn ra đi thì bạn ko phải cho vào chảo nhé , ngược lại còn có một tác phẩm để nhớ về nó .
    Chúc các bạn thành công

bluepay, súnon, tienvuong and 6 others like this.
  4. Master_R

Master_R Member

Thích đã nhận:
    10
    Bác khóe tay quá, khúc lũa làm giá thể bác kiếm ở đâu mà đẹp thế?

HIEULAHAN thích bài này.
  5. origami

origami New Member

Thích đã nhận:
    1
    Formaldehyd rất độc khi dùng phải cẩn thận nha anh.

HIEULAHAN thích bài này.
  6. HIEULAHAN

Thích đã nhận:
    54
    Ukm , formal rất độc , nên khi xài phải hết sức lưu ý và cẩn thận . Cám ơn bạn nghe :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:39 PM ----------

Thank bạn , khúc lũa này một người bạn của mình đã tặng cho
    Mình .

7. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bạn cho hỏi liều lượng formal tiêm vào đầu cá và khi tiêm trực tiếp vào phần nào ?

Khó nhất là khoản lột da, rất dễ đứt, nát... Cho hỏi bạn có kinh nghiệm lột thế nào để tách đc xuơng nhất là xuơng vây ?

HIEULAHAN thích bài này.
  8. HIEULAHAN

Thích đã nhận:
    54
    Formal tiêm vào hai bên gò má cá , những chỗ có thịt trong miệng , tùy vào kích thước của cá và phần thịt mà ta canh liều lượng nhé .
    Lột da cá quan trọng nhất là làm sao da cá ko rách , cái này phải phải tỉ mĩ và làm nhiều , cá vảy nhuyễn dễ làm hơn vảy to . Chỉ có 1 cách là làm nhiều quen tay thôi .
    Bạn lên Youtube tra cụm từ " mount fish " để có thể học hỏi thêm nha

9. Sommeil

Sommeil Active Member

Thích đã nhận:
    21
    kĩ thuật quá hay, lần đầu tiên được tham khảo, nhưng có 1 hạn chế ko phải ai cũng làm được đó là khúc vẽ cá bằng màu, ko phải ai cũng vẽ giống thật được, đó là cả 1 nghệ thuật :-<

10. tu.hoang

tu.hoang Banned

Thích đã nhận:
    13
    Pó tay bác, nhưng đẹp đấy :applause::applause::applause::applause:

11. taitainunu

taitainunu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác này hay thiệt cả 1 quá trình công phu ra thành phẩm cũng khá đep đấy bác kkkkk

HIEULAHAN thích bài này.
  12. Caho

Caho Member

Thích đã nhận:
    2
    bác thật cao tay và có khiếu phẫu thuật, mỹ thuật. đúng là khi cá cưng chết thì rất tiếc ,cách này thật là ý nghĩa để nhớ về những con cá cưng.

13. NoOneKnows

NoOneKnows Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác khéo tay quá ạ. Ko biết bác giúp em làm tiêu bản em neon vua iu quý của em được ko ạ :x

14. HIEULAHAN

Thích đã nhận:
    54
    Lạy bác Noone ----- ccon neon vua nó quá bé , nhưng trả tiền hậu hĩnh , em sẽ nàm :))

15. thanhb

thanhb Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn khéo tay ghê, mình sơn chưa chắc đã đc như vậy, nhìn đẹp mà tự nhiên nữa