cá bị chóc vẩy, ghẻ thành mảng lớn -> đang tìm cách cứu chữa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ManhQuynh, 14/8/07.

1. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thân chào ae trong 4r
    nhà bạn em có một em new king hiện đang bị ghẻ thành mảng lớn rất nặng (tróc vẩy tạo ghẻ khoảng 3cm vuông, có 1 vài chỗ bị tấy máu) ở trên lưng hàng chữ thứ 2 gần mang cá, hiện cá vẫn ăn uống bình thường, nhưng nhìn nó thì thấy tội lắm. Nên thấy vậy em bắt về nhà chữa dùm nó = thuốc tẩy trùng Povidine + ampi của người vẫn không hết. Vậy ae nào có cách chữa hiệu quả cứu bồ em với. thanks các pác nhiều hen.

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn tham khảo bài thuốc này xem
    BỆNH LỞ LOÉT TOÀN THÂN
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Do ký sinh trùng đơn bào Hexamita gây nên. Khi cá ăn quá nhiều nhưng không tiêu hóa hết làm hồ nhiễm bẩn. Triệu chứng dễ nhận thấy là đầu và thân cá xuất hiện mụn nhỏ, giữa các kẽ vây có đốm đỏ. Từ đây, lở loét sẽ lan dần ra khắp mình cá.
    - Cách chữa: Cho vào hồ cá dung dịch hòa tan bao gồm Furacilin liều 0,3cc với 0,1cc thuốc tím liên tục trong vài ngày đến khi hết bệnh. Hoặc cũng có thể dùng Metronidazole liều 750mg/100l nước. Sau 3 ngày tiếp tục dùng liều này. Khi điều trị cần thay 20% lượng nước trong hồ mỗi ngày.
    Phần chữ đậm là bài thuốc dễ áp dụng nhất và hiệu quả nữa.Thân

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác có dùng thử qua muối và tăng nhiệt độ lên chưa zậy Bác, em thì còn non kinh nghiệm, Bác nào có cao kiến góp ý zdới.

4. ManhQuynh

Thích đã nhận:
    0
    pác Tuongmanh cho em hỏi mấy loại thuốc đó mua ở tiệm cá hay tiệm thuốc tây vậy.
    thanks anh nhiều hen,
    thanks

5. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mấy loại thuốc đó mua ở tiệm thuốc tây đó có mấy ngàn một vỉ 10 viên 250 gam Metrodinazol.Khi chữa bạn nên bắt cá ra cái chậu khoảng 25 lít cho tiện thay nước.Mỗi lần cho một viên 250 gam là vừa đủ.Chúc cá bạn mau bình phục

6. ManhQuynh

Thích đã nhận:
    0
    thanks a TM nhiều hen. chúc anh luôn vui và happy nha.
    thân