cá bị chồng chuối ngược!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hugo, 15/3/08.

1. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là 2 hôm nay cá của em lừ đừ,ko ăn,hay chồng chuối ngược. Vây mang là vây đuôi bị co lại đầu thì xẹp lép~X(.Mong các bác giúp em với. Em quan sát trên mình cá thì ko thấy dấu hiệu của bị nấm,nhưng ko hiểu sao mà vây mang và vây đuôi của em nó bị co lại nữa,mong các bác giúp em tìm cách chữa bịnh cho em nó với

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em ngưng cho cá ăn 1-2 ngày, tăng nhiệt nước lên 31-32 độ, xem cá có bị sình bụng không,thấy bụng hơi căng mặc dù mình không cho ăn là chính nó đó, phải cho thuốc trị vào liền( ra tiệm hỏi mua là người ta bán và chỉ cách pha thuốc) khi thấy cá bớt thì cho ăn thức ăn khô ( viên) từ từ thôi nhé . Có gì thông báo sẽ góp ý thêm

3. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác đã góp ý nhưng sáng nay cá của em đã thăngthiên rùi hic hic, em nghĩ chắc ko phải là bị sình bụng đâu vì bụng cá ko có bị căng lên.

4. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bị bể bóng cá rồi,do vậy cá bị mất thăng bằng và khi bơi cứ chốc đầu xuống,vây đuôi co quắp và dần dần đen thui lại.Nguyên nhân là do sốc nước khi bạn thay nước mới hay lí do gì đó.Tôi cũng có 1 con bị y hệt bạn,đi dò la và chạy chữa tất cả các tiền bối ở cửa hàng nhưng đều bó tay với loại này.Lỡ nuôi rồi nên ráng cho e nó cầm cự đc 2 tháng thì lìa đời bạn ạ.chia buồn cùng cá bạn.

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn tocdo nói đúng đó có lẻ bạn cho ăn tép mà không ngăt bỏ đầu nhọn (kiếm) nên cá mới bị trường hợp lủng bong bóng . Thôi nuôi lại con khác đi bạn . Chúc thành công

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá bạn bị nổ ( bể ) bong bóng rồi nên die. Thật tiếc vì bạn cho ăn tép mà không bẻ đầu nhọn. Cái chỗ đó ghê lắm. tay mình lỡ bóc trúng còn nhức kinh khủng huống gì cá . Chia buồn với bạn. Hãy bắt đầu bằng 1 em khác bạn nhé.

7. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn tốc độ nói đúng rùi ,con đó bị bể bong bóng thiệt rùi xin chia buồn