Cá bị chữ mờ..........

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Bii, 1/2/08.

1. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nhà mình hồ 8 tấc làm lộc đái và hộp lộc 3 ngăn. sau 1 thơi gian nuôi mình thấy cá có hiện tường nhát và chữ bị mờ đi khi đem xuống hồ khác thì cá trở lại bình thường, hiện tại mình có nuôi 2 em ở đó cá đều bị như vậy, anh em cho mình hỏi cá bị làm sao và làm cách nào để khắc phục , có phải do hồ của mình có vần đề hay ko? ..

2. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    à mà hồi trước mình có nuôi 1 em king ở hồ đó cũng bị tìn trạng như vậy. thật khó hỉu ><

3. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đơn giản là bỏ sỏi nhiều quá ->> PH tăng ->> môi trường cá bị rối loạn ->> nhát ->> đen người :D
    Muốn hết chỉ việc bỏ sỏi thêm muối và tăng nhiệt độ
    Thân

4. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    phải bỏ sỏi thêm nữa hả bác. :(..............................

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Không ! ý của cậu ta là anh bỏ sỏi ra thêm muối và tăng nhiệt độ thôi ! Cái đó là cậu ta bảo vậy , còn vấn đề này em em cũng đã từng bị như vậy , nhưng là cá con ( size hơn ngón tay ) nó chỉ bị mờ phần chữ ở giữa thân thôi ! Nhưng sau khi em thay 1/2 nước hồ và thêm muối vào ( không cần sưởi ) thì 3 ngày sau thì hết ( em dùng bông lọc bình thường + than củi ở hộp lọc ) máy lọc để 18/24h . Anh làm thử xem nhé ! chúc anh thành công :x thân

6. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cái này thì em cũng dính nên rành lắm
    Nhà em có 2 cái bể 1 bể? 1m và 1 bể 80.Mỗi lần cho cá vào bể 1m thì chữ và màu của nó mờ tịt nhưng khi đem qua hồ 80 thì lại đậm và rất đẹp.Sau khi như vậy mình đã xem xét và rút ra 1 KN:để cá có chữ và màu đậm thì để cá vào hồ có nhiệt độ cao(khoảng 30-32/kể cả ko bệnh cũng vẫn để).Bể cá phải được đặt trên 1 cái bàn hay cái j` đó ko được đặt sát nền gạch .
    EM đảm bảo điều trên là sự thật.CHút KN chia sẻ cùng ae!!!

7. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hix trời thế mà mình tưởng bỏ thêm san hô vào nên chạy ra mua thêm 2 bịt san hô nữa ròi sao đó mình thay nước bỏ muối vào, kỳ này phải chắc phải bỏ sỏi ra wa :(

8. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng...đúng...
    Để sỏi nếu ko đúng cách sẽ làm cho cá mau bệnh và nhát (nhất là vào mùa lạnh và mùa mưa bão thì càng ko nên)
    Cá muốn có 1 sức khỏe tốt thì tốt nhất là chơi thêm cây sưởi ->> hơi tốn kém...
    Mùa lạnh thì nên cho ăn đồ khô , mùa khô thì nên cho ăn đồ tươi
    Tốt nhất muốn cho cá đẹp và sung thì nên cho ăn ít ít và chủ yếu cho ăn đồ chứa nhiều protein
    Cá của chủ topic bị mờ chữ và đen cá ???
    Cá của bạn có dấu hiệu sình bụng hoặc tuột nhớt nên chữ mờ đi thấy rõ và đen cá.
    Muốn hết chỉ việc bỏ cái lọc đáy đó đi , cho ít sỏi thôi (vì sỏi và san hô góp phần ko nhỏ vào việc tăng PH trong nước).
    Để sưởi 32*c , cho thêm chút muối và nhịn ăn , ko cho ăn gì cả (kể cả đồ khô)
    Thân

9. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Theo mình mỗi bể chỉ để chừng 1 đến hai cục san hô là đủ ,Ngày trước xài đèn hồng chữ mờ phết ,đổi đèn trắng chữ đen thui.Nói chung cá đói và sung mãn sẽ gúp ích cho vấn đề này ,củng có nhiều trường hợp cá lớn lên bị lột ,cái này phải thận trọng ,cần ổn định độ BH ,cỡ 7.0 đến 7.5 là vừa.