Cá bị đen nửa mặt - Cứu giúp???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tychuot, 26/6/07.

1. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    tự nhiên hùi sáng này ..đang cho nó ăn ...bơi wa bơi lại ..thấy nó như vậy ...hic..cho em hỏi nó bị làm sao ~X( tôi nghiệp ..huhuhu...cách chữa làm sao nữa ..bệnh gì ~X(
    thank mấy anh chị nhìu

Last edited: 26/6/07
  2. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Last edited by a moderator: 10/9/07
  3. trandinh

trandinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng bị đen nửa mặt như vậy. Mình mới thấy sáng nay. Cá của bạn sao rùi? Giúp mình với!

4. trandinh

trandinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứu em gấp!

Con cá La Hán nhà em, mấy bửa rầy nuôi thấy nó vẫn bình thường, "trắng trẻo", vậy mà trưa nay em phát hiện ra nửa khuôn mặt của nó bị nám đen. Có phải nó bị va đập ở đâu rồi xuất huyết bên trong k hả mấy bác. Nhìn xót lòng quá bác ơi. Tối nay em cho nó ăn có lóc nó k chịu ăn nhiều chỉ ăn một ít nhưng cho ăn mấy viên thức ăn Color thì nó lại ăn hết.

Em vào diễn đàn để xem hết, thấy cá của nick Tychuot cũng bị như vậ nhưng chưa ai reply. Nhờ mấy bác có nhiều kinh nghiệm nuôi cá La hán giúp em với! Cảm ơn mấy bác rất nhiều!

5. trandinh

trandinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng bị đen nửa mặt giống con cá của bạn. Post cho ban 3 lần mà k thấy hiện ra! Cá của bạn có sao k? Giúp mình với, chắc con cá của mình tiêu wá!

6. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Lúc trước cá của mình cũng bị như vậy. Nhưng khoảng 10 ngày là bình thường lại thôi.

7. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lần đầutiên mình thấy con cá nào đen mặt như cá bạn đó. Theo kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình thì bạn nên thay nước hồ ngay (khoảng 50% thôi) kiểm tra độ muối của hồ, cọ rửa hồ cho sạch, sau đó thì sục khí õi cho cá mạnh vào...nếu có kết quả khảquan thì bạn báo cho mình biết với nhé

8. hoangbm_hn

hoangbm_hn Banned

Thích đã nhận:
    0
    Kì lạ quá chưa thấy bao giờ có vẻ nan y rồi.Đây chắc là không bị nấm đâu bạn à.Còn về bệnh của nó mình bó tay luôn.

9. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị như vậy không sao đâu các bạn ơi. Khoảng 10 ngày đến 20 ngày tự sẽ hết thôi. Cá của mình cũng bị đen như vậy, nhưng đen 1/4 người, lúc đầu mình cũng sợ cá bị bệnh gì, nhưng thấy cá vẫn chạy chơi và ăn bình thường, sau khoảng 20 ngày tự hết rùi. No star where, don't worry !

10. trandinh

trandinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã tận tình giúp đỡ. Cá nhà em hôm nay mặt cũng "trắng trẻo" ra rồi, chỉ còn 1 vệt đen nhỏ trên mặt. Hôm qua em thay nước và cho nó ăn 5 viên Color. Sáng rá thấy mặt mũi nó đỡ ra, đến chiều nay thì chỉ còn 1 vệt đen nhỏ. Có điều em k hiểu sao con cá nhà em từ ngày để gương soi, nó chỉ soi gương suốt ngày, k bơi lội nhì6u như trước, đã vậy trước đây em hay vuốt nó bây giờ tự dưng nó k cho vuốt nữa, em định tháo gương ra nhưng đọc trên diễn đàn ai cũng khuyên để gương cho cá "sung" hơn nên em vẫn chưa gỡ tấm gương . Các bác chỉ giúp em với!

11. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bị đen mặt,vây(thường gặp ở vây)là do môi trường nước thôi,chỉ cần thay 50% nước, để từ từ khi cá xung màu đen sẽ nhả ra thôi,khi thay nhớ đừng cho muối vào nhiều wá,muối nhiều cũng làm cá đen.
    Trandinh:chắc 2 hôm nay bạn chăm nó tích cực wá nó k quen nên hơi nhát,từ từ sẽ vuốt lại được mừ,vụ này thì k lo bạn à.

12. davie2557

davie2557 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc đi ăn vụng mà quên chùi mép, hii. giỡn tí thôi đừng giận, mình mới thấy lần đầu đó, khi nào hết bi đen post lại hình e xem với nhé.

13. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể đây là 1 trường hợp bị cảm mà chúng ta thường ko phát hiện ra do thay nước bị quá lạnh và đột ngột hoặc do nhiệt độ môi trường bên ngoài tác động đến và thường để lại di chứng là bị đen , nám 1 phần trên cơ thể. Cá hay bị rùng mình (vây và đuôi co giật liên tục, có thể dẫn đến bị cong đuôi hoặc méo miệng) bỏ ăn các thức ăn tươi sống...chỉ ăn thức ăn khô vì có chất đề kháng trong đó (khôn ghê ) . Cá nhát (thấy người là chạy như gặp ma...bó tay.. ) nên cho 5 viên metro nghiền nát rắc vào hồ để đề phòng bị chuyển qua đường ruột và là chất đề kháng cho cá...chộn vitamin vào tôm say nhuyễn cho ăn kèm...có thể nó sẽ ăn...nên cho cây sưởi và giữ ở 29c (có thể dùng cho cả cá đã hết đen , nám...để đề phòng bị nhiễm lại hoặc những bệnh khác. vì trong thời gian này cá còn rất yếu...)..Thân

Last edited: 15/9/07
  14. hundi_hundi

hundi_hundi Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình hôm bửa nó cũng bị đen nữa người luôn.Nếu bạn muốn cá hết bị đen nhanh chóng thì ra tiêm thập bát la hán mua 10 viên thuốc vàng giá 15000d thá vô là hết .KO dùng thuốc cũng được nhưng lâu hết và nhớ đừng cho muối nhiều nửa

15. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    lần đầu tiên em thấy hiện tượng như vậy đó. kỳ wa' ta chắc fải cho nó đi khám da liễu wa' (đùa chút cho zuj).Chúc cá bạn mau lành lại nghen

16. nhudep

nhudep Active Member

Thích đã nhận:
    3
    ban làm theo cách của mình chỉ chưa.cá khỏi bên chưa.thân

17. bushcha

bushcha New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà tui vũng vậy nữa chỉ bị đen nữa đều gù thôi tui cũng bắt chước các bạn thay nước nhưng qua một ngày vẫn không hết . nó bị cả tuần nay rồi không biết sao nữa ? ai biết cách gì hay không ? cứu với ....

18. williamkent

williamkent Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe em này nhìn như Bao Thanh Thiên ý... :)) có lẽ là do nó phản ứng với môi trường nước or nhiệt độ...

19. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bệnh này mình ko biết nữa nhưng đùng là đen như than :D