cá bị đen !!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi gia_minh, 29/9/06.

1. gia_minh

gia_minh New Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới mua 1 con plt về chừng 1 tuần màu trắng rất đẹp, nhưng ko bít tại sao bây giờ nó lại bị đen toàn thân, em đã bõ ra riêng và thay nuớc hồ nhưng cũng ko giảm, các bác giúp em với .

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cá bị sốc do môi trường mới khác với môi trường nuôi cũ, hoặc chất lượng nước không thích hợp. Thay nước cũng đã là biện pháp giảm thiểu nhưng không hoàn toàn. Bạn xem lại pH, KH, Chlor, Nitrit, O2 và các chỉ số khác bằng giấy, dung dịch thử có bán nhiều trên thị trường.

3. batmobile

batmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của e cũng bị đen như bác gia_minh kể vậy tìm cách chữa mãi mà ko đc.
    Bác Mig29 ui cho hỏi mua các thứ để thử đó ở đâu vậy (e ở HN)
    Cám ơn bác nhiu nhe........

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mig ở dưới miền tây, bạn ngoài HN nên không giúp được. Chắc chắn sẽ có nhiều bạn ở HN cố vấn giúp bạn.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nguyên nhân dẫn đến cá bị đen người thì có nhiều lắm các Bác à.
    1- Do môi trường nước ( Độ Ph, Kh, Ít Oxi hòa tan, muối bị nhiều quá,nhiệt độ.....)
    2- Do bệnh tật trên người cá (Nấm, lở loét, sình bụng,...)
    3- Do tâm lý cá (Vận chuyển hồ mới, có cá khác to hơn bên cạnh, vừa cọ hồ thay nước ....)
    Các bạn nên xác định được nguyên nhân gây bệnh đen cá sau đó hỏi cách chữa thì hay hơn, nếu hỏi đen cá và cách chữa không thì chắc kể hết mấy trang màn hình mất.
    Để mua giấy thử Ph thì bạn đi hỏi tại các cửa hàng bán hóa chất bán nhiều lắm, giấy của TQ có giá 5k/1hộp thử bẹp tai không hết.