cá bị điện giật , chết toi!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi bin_dl, 6/8/07.

1. bin_dl

bin_dl Guest

=P~ nhà hàng xóm của em có chú la hán bị điện giật chết nguyên nhân là do hệ thống sưởi bị rò điện , em lo cho chú cá nhà em quá! vậy có cách nào để phòng trước được sự cố này mong mấy anh chỉ giáo

2. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ua? theo em bít thì khi mình chạm đất mới truyền điện mà, cá đâu có chạm đất đâu, đây chỉ là knih nghiệm của em!^^

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác nói gì vậy . Đất cát mà truyền điện hả . Nước mới truyền điện được bác ơi . Cá ở trong nước đương nhiên là bì truyền điện hix cái này mà cũng nói nhầm ah :rolleyes: .

Cách duy nhất để không cá bị điện giật là bịt tật cả các đầu nối có nguồn điện hoặc dùng keo dán lại tất cả chỗ bị bễ , hoặc có nguồn điện.

4. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Vành Đai Xanh chưa hiểu gì về điện hết rồi? Hix hix, một cách chắc chắn là khi trong hồ cá bị rò điện thì nguy cơ cá bị giật chết rất bé khoảng vài phần trăm thôi.
    Vì hồ gương ko nối đất, trừ khi có sợi dây thép nhúng từ trong hồ ra ngoài chạm đất thì ko nói (lúc này bất cứ con gì ở trong hồ cũng chết). Khi hồ ko nối đất nghĩa là ko có cai gì dẫn điện nối từ trong hồ ra ngoài thì cũng ko có dòng đi qua cá. Cá ko thể chết.
    Một số trường hợp có sự nối đất tuy nhiên dòng qua cá rất nhỏ nên khi cá bơi lại gần chỗ rò thấy tê tê là cá phóng ra chỗ khác liền (bản năng thôi đó mà). Vì vậy sự cố cá bị giật chết là rất hy hữu. Đáng tiếc.
    Mình cũng bị mấy trường hợp rồi:
    Lần 1. Thay nước mà quên tắt cấy sưởi, cây sưởi bể toe thò tay vào giật bắn người. Tại lúc đó tay mình thò vào bể chân chạm đất --> nối đất cho bể --> bị giật (nhưng mấy con cá vẫn bơi qua bơi lại bình thường)
    Lần 2. Máy lọc bị rò mà vẫn chạy ầm ầm, cho cá ăn thò tay vào giật tiếp tuy nhiên lần này giật nhẹ hơn. Chứng tỏ máy lọc đã được chế tạo với dòng qua nhỏ nhằm bảo đảm cho người. Còn cây sưởi giật xong tê điếng người lun. hix hix.
    Kinh nghiệm xương máu!!

5. de_novt

de_novt Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rùi đó,cá của em hôm bữa bị rớt nguyên ổ cắm điện vào hồ lun mà ko sao hết,chỉ có nước nóng lên thui,gần 55 độ đó,vậy mà cá em không sao hết,hic.

6. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời cá mà chừng 30 mấy độ là muốn đi rồi mà bác 55 độ mà hok bị gì àh

7. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác lethe nói đúng òi đó, hum bữa em thọt tay vào thử thì thấy tê tê, vì chân của mình chạm đất, còn chú cá vẫn bơi bình thường!

8. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất hay,!Bài viết của bác rất chuyên nghiệp :applause: Chắc bác là 1 thợ điện chăng?:D Hên thiệt nhà em ko có sài sưởi nên ko bị gì hết!:laughing:

9. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thông cảm cho VanhDaiXanh, mới 12 t nên chưa hiểu biết, em thử cầm cây bút thử đện thọt vô ổ đện rồi mang giầy cao su và bỏ giầy ra để chân chạm đất là biết liền àh

10. lahancon

lahancon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ 1 phiếu cho bác lethe711.
    Chỉ lo là người sơ ý bị giật thôi chứ cá thì không lo nếu không có vật gì có thể dẫn điện nối từ trong hồ ra ngoài tường nhà hoặc khung hồ (khung thép).

11. khoaha

khoaha Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì đừng xài cây sưởi nữa, mình đặt cái bóng đèn màu sát vô thành hồ cho nó truyền nhiệt là được òi.

12. lethe711

Thích đã nhận:
    0
    Thanks anh em. Chẳng qua là có học một tí về điện thôi nên bít đó mà.
    @khoaha: mùa lạnh mà làm như bạn thì không thể nào giúp cá sưởi ấm được đâu. Đúng là đèn màu có nóng như mà hồ thì tới tận 100-200l nước thì vùng nước ở gần bóng đèn nhất chỉ ấm lên sơ sơ (chênh lêch 1,2 độ thôi. Bóng còn tỏa nhiệt ra xung quanh nữa mà). Do đó ko có hiệu quả. Cá vẫn bị lạnh như thường.
    Mùa lạnh nên mua cây sưởi cho cá nếu không có sưởi cá dễ bị bệnh lắm. Sắm sưởi xong chú ý một tí là an toàn đó mà.
    Cây sưởi thực chất là một dây mơ xo, hoạt động nhờ rơle. Có nhiều công suất từ 100-300W, nhưng nếu các bạn để ý thì cây sưởi thường hoạt động trong 15 phút (đèn sáng)--> nước nóng lên rơle ngắt (đèn tắt). Sau đó khoảng 20 phút thì rơle nối lại-->sưởi lại tiếp tục hoạt động. Do đó tiền điện để sưởi cá nói chung đã giảm đi nhiều. Thắp 24/24 xài sưởi 200W ngày theo mình ước chừng tốn khoảng 1.5-2 chữ điện (một chứ điện bây giờ khoảng 1000-1200 đồng). QRT= Quy ra tiền = khoảng 2000-2500đồng. Như vậy cũng đáng nhịn 4 bữa cà phê để cho chú cá cưng luôn khoẻ. Chứ bịnh một phát là chạy chữa mệt lun đó.

Kinh nghiệm mà mình đang áp dụng là:

Dán một tờ giấy trên thành hồ ghi chú: "PHẢI TẮT SƯỞI, TẮT MÁY LỌC, MÁY SỤC KHI THAY NƯỚC" Dán ở góc hồ, sticky mấy hình decal lên để gây chú ý như vậy có thể tạm yên tâm dù mình thay nước hay người thân thay nước họ cũng sẽ để ý và sự cố ít xảy ra hơn.
    Mình thấy là nên để hồ cao một chút vì người lớn thì cơ thể ổn định và khỏe mạnh hơn khi có rò điện vô tình chạm tay vào bị giật thì ít nguy hiểm hơn nếu trẻ em tầm 3,4 tuổi tò mò cho tay vô bể mà giật thì nguy hiểm vô cùng.
    Thanks anh em đọc bài!

13. pe_bau

pe_bau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ko bik cách sao vào đây tham khỏa mấy anh luôn !!
    Mà bữa tay e chãy máu ... bõ vào chơi với cá Lahán mà nó giật mất hồn ... cái chú chủ nhà bõ vào thì ko có gì ... e thấy cũg lo cho pọn nó thiệt !!!

14. harrypotter

harrypotter Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy mấy bác nói điện giật ghê quá. Cũng may là người chỉ bị tê tê. Mấy cây sưởi toàn của Trung Quốc nên hơi ngán quá.

15. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy bác cho em hỏi mua cây thử điện ở đâu và giá khoảng nhiêu 1 cây

16. lethe711

Thích đã nhận:
    0
    Cây bút thử điện bán ở ngoài tiệm đồ điện rẻ rề đó bạn. khoảng 2-3k thôi à! Bạn cắm bút vô hồ thì ko thấy đỏ đâu. Vì dù cho có bị rò điện đi nữa dòng qua bút quá nhỏ ko thể làm cho nó sáng đâu bạn.
    Thanks đã đọc bài.

17. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì thấy nó vẫn sáng bạn àh,vì mình lúc nào trước khi cho tay vào bể cũng cắm cây bút thử điện vào trước.Hôm vừa rồi mình thay nước,thò tay vào hồ rửa bình thường nhưng khi thay nước xong thò tay vào hồ thì bị điện giật,cho bút thử điện vào thì đỏ đèn,mình tìm mãi mới ra nguyên nhân:ko phải lọc,ko phải sưởi,ko phải sục khí.....mà là cái đèn,mình lấy máng đèn ra thì thấy có nước vào.Vì vậy các bạn nhớ cẩn thận với mọi thiết bị điện nhé:rolleyes: :rolleyes:

18. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hahaha nghe mấy bác nói em mới mở rộng tầm mắt đúng là kinh nghiệm xương máu ha cám ơn mấy bác nhìu :D b-(

19. bin_dl

bin_dl Guest

nghe mấy ông nuôi cá lâu năm ổng nói là nên 1 năm thay cây sưởi 1 lần

20. lethe711

Thích đã nhận:
    0
    Thay làm chi cho phí. Mùa đông bạn cắm sưởi thôi. Còn mùa hè thì tháo ra vuốt ở ngoài cho khô rồi đem cất. Mùa đông sang năm lại lấy ra xài. Tốt chán!!