Cá bị đỏ mũi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hoahongnho, 17/11/08.

1. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình vừa mua 2 em red của 1 bạn trên diễn đàn, cá khoảng size 10 rất đẹp và khỏe. Về nhà bỏ chung vào hồ có khoảng 10 em khác cũng size 10-14. Lúc đó có đo ph của nước cũ là đúng 7.0 . Hồ của mình thì là 6. Nhiệt độ là 30. Mình không rõ nhiệt độ hồ cũ của người bán là bao nhiêu nhưng không thấy để sưởi chắc khoảng 27 độ như nhiệt độ bình thường. Khoảng 6 tiếng đồng hồ sau thì mình thay nước, PH cũng là 7. Cá mới về thì hơi nhát, không ăn, kỳ thì lúc căng lúc không qua đêm thì mình phát hiện 2 lỗ mũi của cả 2 con đều bị đỏ như có bị xuất huyết bên trong. Xin anh em góp ý giúp đây là triệu chứng gì, mình nên làm gì vì cá bị đỏ mũi như vậy nhìn kỳ cục quá. Hiện tại thì cá vẫn căng kỳ nhưng thấy người thì xẹp xuống.

2. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình k có kinh nghiệm vụ này lắm nhưng nghĩ chắc mới về nên nó khóc nhớ nhà thôi :)

3. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình nghĩ do chúng bị shock nước ( ph giữa 2 hồ chênh nhau khá lớn ~ 1 độ và cá chưa kịp thích nghi thì bạn lại thay nước nữa ), bạn nên cho chúng yên tĩnh và mua vài ngàn cá lóc nhỏ cho chúng ăn thì 1 thới gian sẽ hết thôi

4. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá bị nằm xẹp xuống khi thấy người có lẽ hồ cá của bạn không dán giấy ở đáy hồ. Nếu chưa dán thì bạn hãy dán thử xem . Cá có đở hơn không ? Chúc bạn thành công

5. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Có thể cá bị chảy máu mũi do mới về nhát nên va đầu vào thành hồ,bạn yên tâm đi k sao đâu từ từ sẽ hết thôi!

6. onlyloveforfish

onlyloveforfish Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn mình nuôi cá dĩa lâu rồi, xin chia sẽ là cá bạn đúng là nhát bơi lungtung vào kiếng,đươnh nhiên bị thương và chảy máu, còn chất nườc kô liên quan gì đến hết. chưa kể nếu do môi trường xung quanh làm cá sợ quá, sẽ có hiện tuợng đuôi trên trời chúc đầu xuống mà bơi(do bong bóng qua nhiều khí làm cá nổi lên),hay bể bong bóng nằm xép lẹp dưới đáy hồ.
    trong truong hợp của bạn thì do bi thương ỡ mũi là diềi kiện cho các loại bệnh tấn công, bạn nên phòng ngừa ngay từ dầu,
    thân

7. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay thì cá cũng bình thường, kỳ căng, còn hơi nhát tuy nhiên vẫn bơi lội bình thường. Chỉ có mũi là bị đỏ bên trong chứ không phải bên ngoài. Có giải thích là vì nước trong hồ mình nóng hơn môi trường nước cũ cho nên cá bị tổn thương niêm mạc mũi. Hy vọng là sẽ tự hết mà không cần chữa trị gì.

8. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cho hỏi con cá bạn giống gì vì có 1 số con mình thấy lỗ mũi đỏ là cá trống. Nếu đúng thì xin chúc mừng bạn có 1 con trống đẹp trai.Hehe

9. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình không biết giới tính của nó, cả 2 con đều bị vậy TAVN, chẳng lẽ qua 1 đêm biến từ mái sang trống sao ? Mình nghĩ chắc do chênh lệch nhiệt độ chứ còn PH cách nhau 1 độ thật sự không phải là lý do. Do mình lúc trước có mấy em bị nấm, sốc ph, sau 1 thời gian chữa trị cũng bị đỏ lỗ mũi thế này. Nhưng 2 em này hoàn toàn không có những biểu hiện bị nấm hay shock Ph cho nên cũng đoán chỉ có thể là do nhiệt độ thôi. Cảm ơn mọi người chia sẻ thông tin nhé.

10. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá đỏ mũi cũng thường gặp à bạn.ở người thì gọi là xuất huyết dưới da.thường do chấn thương hay cá cắn nhau.cá bạn mình nghỉ là do chúng sợ quá nên có hiện tượng bơi mạnh và va chạm vào hồ.thường cá bị vậy sẽ lâu mới hết bạn đừng lo lắng rùi nhìn hoài làm chúng càng sợ hơn đó.theo mình thì nên để chúng bình thường một thời gian cá sẽ ok thui.cho c1 ăn ít ít thui tập từ từ cho cá thích nghi môi trường mới.chúc bạn có được hai em đẹp ha.thân

11. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Định ko post bài nhưng thấy anh em tranh cảnh sôi nổi quá. Cá bị đỏ mũi bên trong thường thấy ở các giống có dòng máu Pigeon. Đây là gen di truyền có làm gì cũng vậy. Nhưng môi trường tốt thì vết đỏ bên trong mũi sẽ nhạt bớt. Các bạn tin hay ko tin thì chẳng sao.

12. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ diễn đàn là để mọi người chia sẻ kinh nghiệm mà, cho nên sẽ không có chuyện tin hay không đâu vakvn, mình rất cảm ơn những ý kiến chia sẻ của mọi người. Nhưng nếu xem xét 1 cách logic ngày mua về thì không thấy, hôm sau thì đồng loạt cả 2 con đều bị, 1 con thì rõ hơn con kia và biểu hiện thì cũng không có khỏe bằng con kia (cá mình là red melon). hihiih nói chung mình không nghĩ là vì va vào hồ kiếng, vì tụi nó hoàn toàn không bị giật mình sợ gì cả nhưng đuôi thì đúng có hơi chổng lên trời so với mấy con cá khác.