Cá bị đốm trắng trị hoài không hết

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi bibilahan, 5/10/07.

1. bibilahan

bibilahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 2 con La Hán khoảng 3 ngón tay nuôi chung một hồ có lọc 3 ngăn và sủi oxi. Một con bị đốm trắng nhỏ li ti khắp người, một con có ít đốm nhưng lại bị dính vây và có khoang trắng trên thân rất nhát nên thường nằm một chỗ. Mình đã cho muối, sưởi 32-33oC, thay nước thường xuyên được mấy ngày không hết nên ngâm thuốc nâu thì con bị dính vây đã bơi lại được nhưng khoang trắng vẫn còn và lan đến mắt còn con kia không mất đốm nào nhưng rất khỏe vẫn phùng mang soi kính và nổi lên đòi ăn. Tính đến nay đã một tuần mà không thấy hết bệnh. Mình vẫn cho nó ăn vì thấy nó đòi ăn hoài, không biết có phải vì vậy mà không hết hay không.
    Còn chuyện này nữa, lúc trước mình nuôi 4 con một hồ cá rất khỏe, thấy chật nên chuyển 2 con nhỏ hơn sang hồ mới mua. Được mấy ngày thì 2 con này nổi đốm trắng rồi lần lượt ra đi (chữa chạy không kịp), mình dùng chung cái hút nước cho 2 hồ nên chắc hồ cũ bị lây đốm trắng từ hồ mới. Cái hồ mới không biết bị gì mà cho cá nào vào cũng nổi đốm, dính vây, đổ nhớt rồi chết cả mấy con cá lau kiếng cũng không sống nổi mặc dù mình đã đổ hết nước rồi chà rửa cẩn thận. Bây giờ mình chỉ thả mấy con cá chép mồi (có cho ăn) rồi sáng ra vớt xác. Cho mình hỏi có phải tại hồ mới thiếu vi sinh hay thiếu cái gì đó... hay không (hay là hồ này sát cá :()

2. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hồ không sát cá.Bạn xem lại nguồn thức ăn :cá mồi có nhiều mầm bệnh mang lại cho cá.Theo tôi trường hợp này là do cá mồi (vì chính cá mồi cũng chết), thứ hai là nguồn nước:nước máy?,giếng? ,và cách bạn xử lý hồ mới .Hồ mới ,tốt nhất ,chỉ thả cá sau 1 tuần kết hợp với sử dụng men vi sinh (bio aqua).
    Bạn nên ngưng cho ăn cá mồi cho đến khi trị hết bệnh.

Last edited: 5/10/07
  3. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chàj, cái vụ sát cá chắc ko có đâu, có thể nguồn nước pác lấy ko dc sach sẽ chăng?, mình sẽ chỉ cho bạn 1 số phương pháp trị nấm và dính vây nhé(có cơ sở cả đấy). bạn phải phân biệt đâu là bệnh đốm trắng và đâu là bị nấm để trị cho đúng

thật ra bệnh đốm trắng cũng dễ trị nhưng để lâu chế là cái chắc
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh do ký sinh trùng Ichthyophithirius multifilis (ICH) gây ra.theo kinh nghiệm mình biết triệu chứng rõ rệt nhất của bệnh này là những đốm trắng trong suốt sẽ xuất hiện khắp mình cá. Vây cá kết dính lại, cá trở nên lờ đờ, chậm chạp hơn bình thường, bỏ ăn, thở gấp. Để lâu sẽ bị chết.
    - Cách chữa: Việc bạn cần làm đầu tiên là bạn tăng nhiệt độ hồ cá lên 28 – 30°C liên tục cho đến khi các đốm trắng trên thân cá biến mất. Có thể tăng cường lượng muối khoảng 2kg/100l nước hoặc dùng các loại kháng sinh như Metronidazole với liều lượng 500mg/100l nước, Oxytetracyline liều 1g/100l nước hoặc dùng Malachite Green liều 0,1mg/hồ.

Bệnh nấm :
    mình post luôn nguyên nhân để bạn biết mà tránh nhé :
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh này do vi khuẩn Saproglenia gây nên. Tình trạng nước dơ là môi trường sống của những vi khuẩn này. Những thay đổi đột ngột về môi trường nước, nhiệt độ, pH cũng có thể làm cho bệnh này xuất hiện ở cá. Nếu cá mắc bệnh này, ta sẽ thấy những sợ bông màu trắng xuất hiện ở miệng, trên mình, ở vây và đuôi cá. Cá nhanh chóng sụt ký.
    - Chữa bệnh: Hãy cho muối và thuốc trị nấm Jungle Labs Fungus Eliminator vào hồ cá. Trong thời gian này, cần giữ cho cá được yên tĩnh, tránh bị stress.

tãm thời vậy đi nhé, nếu ko hết nữa chắc....mua hồ cá mới :D
    chúc cá pác mau khỏe nhé!!!

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    cá của bạn bị nhiễm khuẩn nặng ở phần nhớt cá . đánh tuột hết nhớt bệnh ra là cá trở lại bình thường thôi mà
    - thay nước 100%
    - vớt cá ra , lấy miếng bông tẩy trang của chị em và tẩm betađin ( thuốc đỏ ) và quệt ( lau ) từ đầu đến đuôi con cá . xong cho cá quay trở lại hồ
    - sau 5 tiếng cá đã bù nhớt mới và bơi lại bình thường thì cho ăn lại . chú ý ko nên cho ăn đồ tươi sống đến khi cá trở lại trạng thái bình thường
    * chú ý các thao tác phải nhanh và gọn
    ......

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    mình nghĩ cá bạn bị như vậy là do nước rồi. bạn thay nước hồ cá bằng nước máy hay nước giếng vậy, nếu nước máy có Clor đậm quá thì phải xục khí oxi + muối vô mở lọc 2h rồi hảy cho cá vào, còn nếu là nước giếng mà cho trực tiếp vô thì cá cũng bị nấm như vậy và là cá chết rất lẹ chừng 1-2 ngày hà, phải lọc + sủi oxi cùng với san hô một hoặc hay ngày mới có thể bỏ cá vô hồ được. chúc cá bạn mau khỏe nha

6. bibilahan

bibilahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cám ơn các bạn, mình đang làm đủ mọi cách có thể
    Bạn ơi cho muối 2kg/100l hay 200g/100l vậy ?
    Sao người nói 2kg người lại nói 200g vậy thế nào mới đúng ?

7. lahaaan

lahaaan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn bị nấm rồi!Mua 1 que sưởi khoảng 30k, 1 bình thuốc trị nấm. Bạn để nhiệt độ ở que sưởi là 32, thuốc trị nấm thì nhỏ 4 giọt/10lit nước nhé. Cứ một ngày thay 1/3 nước , khoảng 3-7 ngày là khỏi. Chúc thành công!

8. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi làm ơn chỉ thêm, cá mình thêm chứng bỏ ăn, vậy cần phải thêm thuốc gì hay không? ~X( :(

9. nga_hitec

nga_hitec New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua thuốc chống nấm RAINBOW loại tri nấm trắng , nhỏ khoảng 6 giọt cho 100l nước.nếu ko giảm tăng thêm thuốc.

Bạn dùng thử xem , mình dùng thấy tốt lắm.

10. bibilahan

bibilahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá đã hết bệnh và khỏe như trâu.
    Xin cảm ơn!!!

11. mabubeo

mabubeo Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn trị bằng thuốc như thế nào, chia sẻ cho mình với.

12. monkeyken

monkeyken New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi hổ cá thủy sinh mình cũng bị cả 1 đàn neon điều dính. Nhưng bắt cá ra thì khó lắm với lại mình nghĩ nếu chỉ trị bệnh cho cá thì mầm bệnh vẫn còn trong hồ vậy ai có kinh nghiệm gì để trị tận gốc bệnh nấm trắng mà không cần bắt cá ra không

13. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bạn ơi cá Neon tuy đc ví như là ôg vua của hồ thủy sinh, nhưng Neon lại cực kỳ yếu ớt và hay bị nấm, hơi 1 chút xíu là die. Theo mình thì bạn mua thuốc trị nấn loại tốt và chuẩn bỏ vô hồ. Vì các cây cối trong hồ của bạn đều đã bị nhiễm khuẩn hết rồi, nên chỉ có làm cách này mới ổn. Dù có thuốc nhưng vẫn phải cho thêm 1 chút muối trắng vô nữa bạn nhé!