cá bị đốm trắng :((

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi trandangquang, 2/10/07.

1. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em bị đốm trắng đầy người......... em ra tiệm người ta nói là bệnh nấm..... rồi bán cho em bịch 10k abocin bỏ vo nước có màu vàng..... sao mà 2 ngày rồi mà thấy không hết đốm trắng vậy:crying: :crying:

2. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ngâm tiếp đi bạn...khoảng 5 ngày. nhớ cho thêm thuốc mỗi ngày và thay nước nha bạn....

3. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    sao em đã sài abocin được 3 ngày rồi...... mà hình như là đốm trắng nổi nhiều hơn nua..... trong hồ em có bõ 10kg sỏi nhuyễn..... không bít có phải vì sỏi không nua

4. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thuốc bạn đang dùng thì hãy nên tiếp tục dùng khoảng 1 tuần không thấy đỡ hãy lên đây anh em trên này sẽ giúp bạn.
    có vài lưu ý như sau:
    - bạn nên cắm sưởi nhiệt độ 30-32 độ C, muối cho vào tầm 200g/100 lít nước( nếu thiếu thì bỏ thêm ha)
    - bạn nên bỏ hết sỏi trong hồ ra, sỏi có tác dụng ổn định PH có sỏi trong hồ nhìn bể cá sẽ đẹp hơn. Nhưng khi nào thay nước bạn cần bỏ hết sỏi ra vệ sinh lại. Theo mình tốt nhất là bạn nên bỏ hết sỏi ra nghen.

Hy vọng những thông tin giúp ích được cho bạn

5. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá vừa bị đốm trắng, hồ vừa bị giun, trị sao đây bạn ơi?:crying:

6. timhieuthem

timhieuthem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng vây bị đốm trắng khắp người ngăm thuốc 3 ngày mà thấy cá có khỏi đâu vả lai cá giống như bị gì mà có những cái trắng trắng dài khắp người mà cá cứ bơi trên mặt nước ko sao 5 ngày thì em no qui tiên ngày hôm qua huhuhuhuhuh canh báo nấm trắng chị ko dể khỏi đâu .

7. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    bạn bỏ thêm muối , hạ mực nước xuống , lưu ý nhiệt độ và chất lượng nước.Chúc cá bạn mau lành bệnh nhé !

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có đây:1 phát thôi nhé,làm hay kô thì tùy các bạn thôi.Mình có chút kinh nghiệm về bệnh này nên muốn chia sẽ với các bạn: Ra tiệm thuốc Tây mua 4 viên thuốc đặc trị Nấm (Mycostatin,loại viên đặt)Thuốc ngoại thì càng tốt nhưng hơi đắt một tí.Vớt cá ra thau nước sạch đúng 20 lít +chạy Oxy.Đập nhuyễn 1 viên thuốc ngâm vào một ít nước ngọt cho thuốc mềm và... mau rã khoảng 30 phút.Xong cho thuốc vào thau ngâm cá từ 15 phút đến 30 phút.
    *Lưu ý:Nếu ngâm 15 phút thấy cá binh thường thì tiếp tục ngâm thêm 15 phút nữa,,,hoặc khi nào thấy cá chịu hết nổi,búng ngoải thì vớt ra.Cứ làm như thế liên tục 3 ngày sẽ khỏi Nấm.Chúc các bạn thành công.

9. Mr.Bô

Mr.Bô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    và còn 1 điều cũng quan trọng ko kém nếu bạn mún cá mình hết bịnh: Khi đang trị bịnh thì ko được cho cá ăn

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix, cá pác bị nấm đầy mình chắc nặng lắm rồi!! phải chữa liều cao thôi, nấm thì cũng chữa đơn giản mà
    theo mình biết thì Bệnh do ký sinh trùng Ichthyophithirius multifilis (ICH) gây ra. Triệu chứng rõ rệt nhất của bệnh này là những đốm trắng trong suốt sẽ xuất hiện khắp mình cá. Vây cá kết dính lại, cá trở nên lờ đờ, chậm chạp hơn bình thường, bỏ ăn, thở gấp. Để lâu sẽ bị chết đó pác.

- Cách chữa: Việc cần làm đầu tiên là pác tăng nhiệt độ hồ cá lên 28 – 30°C liên tục cho đến khi các đốm trắng trên thân cá biến mất. Có thể tăng cường lượng muối khoảng 2kg/100l nước hoặc dùng các loại kháng sinh như Metronidazole với liều lượng 500mg/100l nước, Oxytetracyline liều 1g/100l nước hoặc dùng Malachite Green liều 0,1mg/hồ.
    chúc cá pác mau khỏe nhé!!

11. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    oái ! 100 lít 2kg muối à, ghê quá à, mình xài có 200g (2 lạng) là thấy mệt rồi.

12. longca21

Thích đã nhận:
    0
    mình nói có cơ sở đấy bạn , các pác cứ yên tâm, mình ko có nói liều hay nói đại đâu!

13. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình trị cách này,cực kì công hiệu,cá mình bị nặng,chữa xong hết hẳn lun.mua viên con nhộng màu nâu,về ngâm(bỏ vào bịch nhỏ,bóp nát cho nó tan rùi đổ vào nước,ko là con cá nó ăn thuốc,trước khi làm thì cho cá ăn no)sau để 5 ngày,ngâm,vẫn bật máy lọc,và sủi oxi,ko cho ăn,để hồ 5 tấc là ok nhất,cho 3-4 muỗng muối vào hồ nữa,sau 5 ngày,rút 1/2 nước,cho ăn tí xíu rùi bơm nước,cho 3-4 muỗng muối,ngâm 5 ngày ko cho ăn.Thời gian đầu trị bệnh,giai đoạn sau khử bệnh,diệt tận gốc.Bạn cứ làm,sẽ thấy kết quả

14. longca21

Thích đã nhận:
    0
    pác phải nói tên thuốc là gì cho người ta dễ biết chứ

15. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    2 kg muối/100 lít nước chắc thành con cá muối quá bạn ơi. nếu với lượng muối này thì bạn ngâm cá trong bao lâu. chứ đ/v cá nuôi ở môi trường bình thường không cho muối vô hồ cá mà bỏ lượng muối này vô hồ thì con cá nó nhảy ra ngoài đất mất. :confused:
    thuốc nâu: bạn ra tiệm cá nói bán cho bạn viên thuốc nâu trị nấm là người ta biết liền hà :D loại thuốc này trị được rất nhiều loại bệnh và cũng tương đối hiệu quả đó.

16. longca21

Thích đã nhận:
    0
    sr các pác, mình vội quá nên ko nói thời gian , các pác ngâm 1h là được , cám ơn pác đã cho ý kiến

17. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    he he he... cái này gọi là tắm cá... trung bình 10-15 phút thôi, cũng có em mạnh hơn thì lâu 1 tí nhưng phải theo dõi em nó mất thăng bằng... cho ra ngay. Chào thân ái