Cá bị đốm trắng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi grayback, 7/8/06.

1. grayback

grayback Member

Thích đã nhận:
    1
    em vừa mới lám một hồ thùy sinh được vài ngày và thả cá vào,bổng tự nhiên bầy cá của trên đuôi và mình xuất hiện những đốm trắng nhỏ,làm cá em yếu đi và sắp chết,em kô biết phải làm sao:confused: ,mong các anh giúp em với,em xin cám ơn

2. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    thông thường thì sau khi setup hồ 2 tuần sao mới hta cá cho các chất độc hại giảm bớt bác vội thả quá nên bị như vậy hay là nước cửa bác có vần đề lúc đổ nước vào hồ bác có cho chất gì vào hồ không VD như thuốc làm trong nước hay khử Cl

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @grayback: bạn bắt hết cá ra bể khác chữa nấm đi, ra hàng cá hỏi thuốc trị, làm theo chỉ dẫn trên bao bì...khi nào khỏi hẳn mới cho lại vào hồ TS, mà cá gì vậy?

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng là thả cà vào sớm quá..trong bể thủy sinh mới làm thường do lượng phân mới , chất độc & mầm bệnh nhiều nên cá dễ ốm lắm...lần sau anh gì cứ bình từ thui nha...đợi nửa tháng với các loại cá có và 1 tháng với các loại đĩa nha
    còn lũ cá nghe như vầy chắc bị nấm thân roài..bệnh nè nếu chữa nhanh thì ko lo nhưng để lâu thì phiền đóa !!

5. solid

solid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    bạn bắt cá ra ra xô sục sủi nhẹ vào.mua thuốc trị nấm loại viên mầu đỏ đổ vào nước có mầu xanh.nhớ là loại xô khoảng 10l rồi cho vào 1/4 bát muối cho tiếp nửa viên thuốc vào.thuốc này 48h hết tác dụng.vẫn cho cá ăn nhưng thật ít.sau mỗi ngày lấy đoạn vòi của máy sủi hút chất bẩn ra.chữa đến khi khỏi thì thôi.thường là 3 ngày thì khỏi

6. grayback

grayback Member

Thích đã nhận:
    1
    cám on mấy bài viết cũa các anh em sẽ làm xem,nếu kết quả tốt em xin chân thành các quynh

7. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    gray..ơi chạy ngay ra hàng gần nhất mua thuốc ngay loai thuốc bột màu vàng chanh ấy thả thẳng vào br rong luôn được đấy,mình cũng hay dùng lắm,ngâm cá khoảng 48 tiếng là ổn,nhưng nghe kể như thế này thì bệnh nặng lắm rùi,e rằng "ngải cứu"đó!đù sao cú thử lúc cưu đươc thì mới thấy quí giá lũ cá của mình.chúc thành công!

8. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    bể mình cũng vậy , không phải do thả cá vào sớm đâu .
    Set bể xong là mình thả cá vào ngay , chẳng sao .
    Sau vài ngày ra CH cá xinh ở Hoàng Cầu mua cá Neon , không chú ý cá Neon ở đó đã có sẵn nấm trắng
    mà minh không để ý , mang về nhà soi thấy bị nấm vài con , cứ mặc kệ .Không ngờ sau 1 tuần nó lan ra cả đàn
    Cá cũ cũng bị nhiễm luôn
    Giờ đang bắt đàn Neon ra ngâm nước muối với viên thuốc đặt của phụ nữ
    không biết có hết nấm ko , giờ đàn Neon yếu lắm rồi , nhưng loại khác mới bị
    đành vẫn để trong bể to .Suốt hết cả ruột .
    Lần sau mua Neon phải để ý Nấm trắng , chỗ cá ở CH cá xinh bị nấm đấy các bác để ý .
    Neon ở Aqua Mimua đneer ýh hơ n .Long hôm.nọ sang xem không thấy bị .
    Lần sau mình sẽ