Cá bị đục mắt...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 20/6/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cứu em với mắt cá bị đục???

hổng hiểu sao bữa nay 2 con mắt đó đục ngầu mà em nhìn kĩ xung quanh người nó không có nấm gì hết nó bỏ ăn luôn và em cũng bỏ nhiều muối vào rồi,hổng biết có phải sau khi đánh xong với con cá khác xong người nó rách te tua rồi bị như vậy phải hông mấy anh,có cứu được không mấy anh chỉ dùm em đi em thương nó lắm:crying: :crying: :crying: ,dạo này em xui sẽo quá gặp toàn chuyện gì đâu không hà:crying: :crying: :crying: tự nhiên con quỹ cá kia nhảy qua cắn lộn với nó.

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá của bạn là cá gì không thấy nói. Tuy nhiên cá bị đuc mắt là do nấm đấy. Ngâm thuốc nhộng mầu nâu ngay. Thuốc đó chuyên để chữa nấm mắt. Cũng không tránh khả năng cá đánh nhau bị cắn vào mắt gây tổn thương nặng. Cũng ngâm thuốc ngay kẻo mù.

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Ngoài các nguyên nhân đánh nhau,nấm,thì nước hồ lấu ngày ko thay làm độ pH giảm đột ngột cũng gây nguy hại đến mắt cá (mờ đục,kéo mây),Ca chien xem có phải hay ko thì thay nước ngay nhé.

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Khả năng mắt cá bị tổn khá cao, nếu bị cá cắn thì vết thương rất khó lành thậm chí mù mắt luôn, tạm thời làm theo cách của mọi người hướng dẫn nha

5. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đã đo PH nước của mình chưa vậy,hình như em nuôi bằng nước giếng...và đây ko phải là lần đầu cá e bị mù mắt đúng ko ?.Nếu đúng như vậy thì anh nghỉ ko phải do nấm đâu mà do nước đó ,nếu ko khắc phục dc vấn đề nước thì em ko nên nuôi thêm nhiều con nữa.Nhưng theo anh tỷ lệ bị mù khá cao,cứ thử thuốc trị nấm màu nâu của TQ thử xem

6. hoasen

hoasen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi : Cá la hán mình mới mua về cách đây 3 ngày. Ngày đầu cá vẫn bơi lội bình thường, ăn mồi bình thường. Nhưng đến sáng nay thấy cá nằm im trong góc bể, mắt hơi bị đục,thỉnh thoảng lạng dưới đáy bể ko ăn mồi, thân cá lại bị nổi sọc đen. Vậy thực ra cá đã mắc bệnh gì và chữa ra sao???

Xin mọi người tư vấn giúp!

Cám ơn !

Last edited: 21/6/06
  7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cá của bạn là cá gì thế?....???????? (ngắn quá phải thêm chữ)

8. hoasen

hoasen Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình là cá la hán lớn khoảng 3 ngón tay đã lên đầu. Mình mới chơi cá nên cũng ko rành đó là giống la hán gì...
    Mong mọi người giúp đỡ để cá mau hết bệnh đục mắt.

Last edited: 21/6/06
  9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
  10. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin bổ sung chút hiểu biết của mình về bệnh đục mắt cá (cá nổi bong bóng khí trong đồng tử):
    Lúc trước em nuôi 1 con CML, vì em cho nó ăn quá nhiều (nhằm thịt bò mới chết) nên kết quả là nó bị sình bụng > dẫn đến đục mắt, cũng may lúc đó được anh kkk333 tận tình chỉ giúp nên hiện nay mắt của cá đã bình thường trở lại.
    Cách chữa trị : ra Cao Quí (808 Trần Hưng Đạo Q.5) mua thuốc trị sình bụng về, bắt cá bỏ vô sô ngâm.
    Cá của bác bị bệnh này thì nó hết thấy đường rồi nên mới bị những triệu chứng mà bác kể đó. Ráng trị bệnh cho cá càng sớm càng tốt, không thì xác suất mù cao lắm đó bác!