cá bị gãy và tưa kì trên và dưới???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 13/6/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: :crying: :crying: huhuuuuuu mấy anh giúp dùm em làm sao để cho cá lành 2 cái kì lại bây giờ mấy anh ơi,hổng biết có phải do em lơ đển để cá đá kiến liên tục từ tối đến sáng hay không mà sáng thức dậy là thấy 2 cái kì nát bét hếtb-( b-( b-( nhìn thấy đau lòng ghê:crying: :crying: :crying: .

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ từ từ nó sẽ ổn thôi, nó bị dập nhẹ thì chắc kg sao.....còn nếu bị nặng thì cắt luôn cái kì chờ nó mọc lại như 1 cao thủ từng làm trên diễn đàng..( kg nhớ tên )....

3. thanhsangsport

thanhsangsport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bỏ thêm 1 ít muối vào hồ cá nữa,từ từ nó lành lại. chú ý coi chừng có thể máy lọc nó hút kì con cá đó.

4. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh còn vụ bị hút vô máy lọc thì không phải đâu vì em làm hồ 2 đáy lọc,ống lọc nằm dưới đấy mà anh,dù sao cũng cảm ơn anh đã quan tâm đến cá của em nha:D .

5. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Kỳ bị gãy nhưng đã bị gẫy rởi ra chưa bạn. Nếu bị gẫy ra rồi thì để 1,2 hôm ( có bỏ muối nhé) rồi sau đó bạn lấy mũi kim khâu nhể nhẹ dọc theo các sợi gân chính để đầu mỗi sợi hơi tua ra một tẹo và cho nó ăn đầy đủ. Làm như vậy khi kỳ mới mọc thêm ra sẽ không có vết gẫy gập nghiêng theo đúng vết đứt mà các đường gân sẽ vẫn thẳng như cũ. Mình đã làm thế với chú Châu mã lai của mình rồi ( bị đứt ngang kỳ đấy) giờ kỳ vẫn đẹp như cũ. Chúc cá bạn mau lành

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Từ từ nó ra lại thôi như móng tay mình í mà.K có gì đâu mà hoảng, cho muối nhiều chút và chờ....

7. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh nhiều nha mà sao em thấy kì cũa nó đen thui à có phải nó bị nhiễm trùng hông anh:confused: ???

8. phuphansgn

phuphansgn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra Cao Quý mua thuốc đi. cá của bạn bệnh nặng rồi đó

9. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cá mới bị như vậy mà đã la toáng lên rồi:laughing: , cứ cho thêm muối và mua thuốc bỏ vô thì cá sẽ khỏi, nhưng nó sẽ không khỏi 1 cách nhanh chóng đâu, nó sẽ liền lại từ từ, vì vậy đừng nôn nóng. Cá nó hay lắm, nếu bị tưa vây, tưa đuôi hay tưa kỳ thì nó tự động ép cái viết thương ấy chặt lại để khỏi đụng chạm nhiều và vết thương cũng mau lành
    Cá lành bệnh thì báo tin vui nha

10. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    anh trai làm ơn cho em hỏi mua thuốc hiệu gì thì tốt ạ và mua ở đâu,cảm ơn trước nha anh trai???

11. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hiện nay các tiệm bán cá đều có bán tất cả các loại thuốc trị bệnh cho cá, bạn cứ tới tiệm cá nói cá bị gì thì người ta sẽ giới thiệu ngay loại thuốc cần tìm. để chắc ăn thì đến những tiệm cá uy tín mà mua