Cá bi gì đây (có hình). Nhờ các cao thủ tư vấn

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoangnhatminh, 4/4/08.

1. hoangnhatminh

hoangnhatminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    [img=http://img340.imageshack.us/img340/219/dsc00255il7.jpg]

Vành đuôi cuối dần bị mất màu.Giữa đuôi có 2 chỗ bị lủng lổ nhỏ bằng đầu que tăm.Cá vẩn ăn khỏe bình thường
    Hix pro nào chỉ dùm bệnh này nguyên nhân do đâu và chữa thế nào ko.
    Chân thành cảm ơn và hậu tạ.

2. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn ơi hình như hồ nước của bạn không sạch lắm ( Tôi thấy nó đục đục trắng ). Thử coi lại nguồn nước trong hồ đi,đôi khi nước hồ dơ cũng là nguyên nhân gây bệnh .Bạn thử sút hồ của mình lại coi ( 1 tuần xút 1 lần ) mỗi lần xút hồ xong nhớ bỏ 1 ít muối hột vào hồ cho nó sát khuần , một chút ý kiến của mình ....Chào bạn

3. moitapchoica

moitapchoica Member

Thích đã nhận:
    0
    nuoc do roi ban oi ! cá của bạn bị nước ăn đuôi , cách tốt nhất là cắt chỗ đó đi , mai mốt ra đuôi khác đẹp liền hà !

4. Tocquanbn

Tocquanbn Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như cá của Pác bị nhiễm nấm rồi; nấm là do nước bẩn, do thức ăn...và đặc biệt là do mồi tôm tép lây nhiễm sang cá của Pác. Pác thử cho cá vào nước có nồng độ 3% muối trắng (0,3 kg/100 lit nước) trong khoảng 2 đến 4 giờ, Cá LH sống được trong nồng độ muối này, theo dõi nếu thấy cá có biểu hiện không chịu được vớt cá ra. Sau đó tăng thêm nước và cho cá sống ổn định trong dung dịch đó xem sao. Nếu không đỡ, Pác có thể bắt cá ra và bôi trực tiếp thuốc trị nấm vào nơi bị bệnh...Pác tham khảo đi nhé.

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình là cá bị nước mặn ăn . ( Hì hì bạn bỏ muối nhiều quá làm cá của bạn đen thui hà ) . Bạn thay 1/2 hồ nước ( sau khi đã chà hồ kĩ ) . Châm nước mới vào không bỏ muối để thử 1 tuần bảo đảm cá bạn sẽ bớt đen nhiều. Còn về chỗ đó bạn nên tỉa đi cho em nó ra cái mới đẹp hơn. ( tỉa chứ không phải cắt nha bạn ).