Cá Bị Gì ???????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi MooN_403, 30/3/08.

1. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà cháu 2 vậy bơi bị nấm thì phải ? có đốm trắng trắng ngỏ bám trên vây ! dùng tay sờ vào thấy cộm cộm ko biết bị gì nữa ! bác nào biết chỉ dùm cháu ! và cách trị luôn ! thanks nhiều ....

2. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là bị nấm rùi đó, ra ngoài mua chai thuốc màu xanh 10k thôi về rút 1/2 nước nhỏ thuốc vào như theo chỉ dẫn,mỗi ngày lại thay nước nhưng ít thôi, khoảng 3 ngay cho thêm thuốc vào 1 lần nữa, khoảng 5 ngày là sẽ khỏi thôi, nếu cá khỏe mạnh bình thường nhưng bị nấm thì khoảng 2-3 ngày là khỏi à, chúc em thành công

3. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    chai thuốc màu xanh đó tên là Bensol đó bạn, vừa xài thuốc vừa thêm muối hột vào hồ cho chắc ăn. Theo mình thấy thì thường 4-5 ngày cá mới hết nấm, tuy nhiên giai đoạn này đầu sẽ xẹp nhiều đấy

4. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mấy sư huynh nhiều ! em cũng có xài bensol nhung mà ko thấy công hiệu gì nhiều cho lắm !

5. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    La hán nếu đã bị nấm vây bơi thì khó mà chữa hết dc.Nấm vây bơi nhìn kg thẩm mỹ đối với La hán nhưng cũng kg ảnh hưởng gì đến sức khỏe cá nếu cá vẫn ăn & phát triển bình thường.

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    . Chào các bạn . Nếu là nấm bông trăng trắng nhỏ thuốc xanh vào từ 3 - 5 ngày sẽ hết còn nếu gặp nấm ăn vào vây bơi của cá thì khó chữa khỏi.
    Có 1 cách cũng khá hiệu quả nè các bạn nhưng không biết các bạn dám làm không ? cắt ngang chỗ bị nấm ăn thủng khoảng 2 tháng sau cá trở lại như cũ hà. Lưu ý Thời gian đầu cá bị xẹp đầu do vết thương làm đau.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vây bơi bình thường phải trong, không có đốm trắng.
    Nếu vây bơi của bạn có đốm trắng là do quá trình phát triển của cá trong môi trường nước chưa tốt, có thể nước chứa nhiều can xi nên bị đùn ra vât bơi và đuôi, nhưng đuôi khó phát hiện vì ta khó nhìn thấy, bệnh này không thể chữa khỏi bằng bất cứ thuốc gì.
    Bạn letrong nói rất đúng, biện pháp loại các cục màu trắng là cắt tỉa và loại đốt màu trắng ra khỏi vây cá, sau vài tuần cá hồi phục như ban đầu thôi.

8. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cá bị nấm.....

Cá bạn bị nấm rồi,vết đốm màu trắng trong,để lâu vây sẽ bi kết dính cá sẽ chết,tăng lượng muối 200g/100lit nước,ngâm trong 3 ngày thay nước mỗi ngày.mua thêm thuốc bỏ vào,mình quên mất tên rồi,bạn hỏi nơi bán cá giùm.nhanh lên bạn nhé.chúc cá mau khỏe.

9. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chèn ơi ! cắt vây bơi hả :(( ! tội nghiệp nó lắm , với lại bị gần sát trong thân luôn ! vậy là cắt luôn cái vây rồi còn gì ! hix ,, T_T

10. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà em hình như cũng bị rồi, 1 bên vây bơi nó bị túm lại, có đốm trắng nhưng trên thân thì không có đốm. Anh em cho hỏi là cá nhà em khoảng 3 ngón thì cắt đc chưa, và cách cắt như thế nào ạ.

11. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn cũng phải tăng nhiệt lên 31-32 độ nữa, loại này tuy không nguy hiểm nhưng trị dứt hơi lâu phải giữ vệ sinh nước là quan trọng nhất, nếu có thể cho thêm thuốc sát trùng nước nữa. Chúc thành công

12. luckyluckevnn

luckyluckevnn Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao không ai trả lời giúp em vậy, anh em ABV nhiệt tình đâu hết rồi.Em hỏi thêm là nó có anh hưởng gì đến con cá nếu để lâu không hay là chỉ ảnh hưởng đến thẩm mĩ thôi ạ, nếu chỉ ảnh hưởng thẩm mĩ thì em sẽ đợi nó to = bàn tay mới cắt...