cá bị hỡ mang 1 bên.

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi oldman7979, 8/5/07.

1. oldman7979

oldman7979 Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của em size 9-10. một bên mang bị hỡ.em mới mua về cá ko ăn gì cá chắc cá em mua đã bị bệnh. làm sao chữa bệnh cho cá đây, làm sao cho cá ăn nhiều hơn. em cung có 1 chú cá vừa mới trị hết bệnh tiêu chảy nhưng bây giờ cá cũng ko ăn.có thuốc nào trị cho hay chú cá em ăn nhiều ko mấy anh ơi.[-(

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá bị hỡ mang do môi trường nước không tốt hoặc do ký sinh bám. Bạn vui lòng xem lại những bài viết cũ để biết thêm thông tin để trị nhé. Nhưng riêng mình chỉ cần ổn định môi trường nước tốt, nhiệt độ 30C - 31C, cho thêm tý muối sẽ cải thiện ngay thôi.
    Cá không ăn có thể do mới mua về,bạn hãy cho nó nhịn đói 1 ngày tăng nhiệt độ thử xem nhé.

3. oldman7979

oldman7979 Member

Thích đã nhận:
    1
    vay có cách nào khử mấy con ký sinh trùng đó ko? hay là có thuốc nào sát khuẩn ko? em thấy người ta mới mua cá về thường dộ thuốc gì có màu xanh. vậy thuốc đó có công dung gi? và cach1 dùng khi nào nên dùng thuốc đó

4. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Hở mang mình chỉ trị bằng cách thay nước thường xuyên ( 1 ngày lần 50% ), nhiệt độ 30C, muối 400g/ 100l. Bao nhiêu đó đủ rồi nhiều khi bệnh thường mà đánh thuốc quá liều dể giết cá lắm hihi

5. huynhcongtri

huynhcongtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em hồi đó cũng bị nhưvậy cho thêm muối và tăng nhiệt độ lên 1 chút là được