cá bị hoảng ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi diepanh, 2/3/07.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chẳng là hôm bữa đi chơi về đèn xe rọi vào hồ con rồng đỏ nhà em , thấy đèn nó liền bơi toáng lên trong hồ , nhảy lên khỏi mặt nước , đập đầu vào thành hồ nghe bụp bụp luôn , màu sắc tái mét , thấy vậy em liền bắt nó ra hồ nhỏ hơn , bay giờ khá hơn là màu lên lại còn đầu thì mất hẳn nhưng nếu thấy tay người hay những tiếng động lớn là nó lại đâm đầu vào thành hồ tiếp , màu cũng từ từ mất luôn chừng một hồi mới có lại em cũng không biết nó bị gì nữa ??? bây giờ em phải làm gì đây??? cả một tuần rồi nó không ăn gì hết em mà bỏ tay vào là nó bị như vậy nữa nên không dám cho ăn ?? nhờ mấy anh chỉ giúp em với !!!!

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình không rành lắm nhưng cá của bạn không bị trầy vi, tróc vảy, mất râu là một điều may roài. Nếu được thì bạn thay cho nó 1 cái hồ to hơn, để đèn liên tục, thả cá mồi, tép mồi vào trong hồ để cá dạn dần... Lúc nào đói thì nó tự ăn. Nếu có thời gian thì bạn cứ ngồi gần chơi với nó để nó quen... Đây là ý kiến của mình, các cao thủ khác giúp bạn ấy đi...

3. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào Diệp Anh,
    Mình có một vài ý như sau thôi. Trước hết nên tránh chổ đông người qua lại (đặc biệt là con nít thường hay chạy nhảy, tay chân lung tung...). Bạn có thể dùng giấy báo dán quanh hồ vài ngày(giống như người ta ép cá đẻ vậy), để cá quen dần rồi từ từ gỡ giấy báo ra cho đến hết. Để đèn liên tục là ý hay nhưng hơi tốn điện, bạn nên để vào buổi tối từ 6h đến khi đi ngũ. Thả cá mồi cũng rất tốt (thường thì thả cá sặc). Khi cho ăn cần nhẹ nhàng... Nhớ thêm muối vào hồ, thời gian này hãy khoan thay nước vì sẽ làm cá hoảng loạn hơn
    Mình nghĩ chỉ cần 4-5 ngày là ổn.
    Thân

4. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cá nhà mình vừa mới chết !!! buồn quá !!! cưng như trứng vậy mà chết một cách vô cùng nhàm nhí ! buồn quá buồn quá

5. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    anh có thể dán jấy bá`o wanh hồ, cho nó nhịn đói rùi cho nó 1 con cá rô để nó dí, cho ăn ít ,tâp thể dục, ở chỗ tối cũng có thể júp cá bớt hoảng và trở lại bình thường sau mấy tuần thôi .Chúc anh thành công nha