Cá bị kích màu ??

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi fcdt02, 16/6/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Các bác ui, em vừa mua một cặp Malboro j j đó, cỡ 7 cm , phía đầu thì màu cam ,khúc thân thì đỏ dần lên. Ko biết có bị kích màu không nhỉ. Em chẳng biết thế nào là màu chân thực còn thế nào là màu dại dại nữa.
    Nếu cá bị kích màu thì một thời gian sẽ nhạt dần, vậy nếu mình cho ăn uống đầy đủ, ngon lành thì màu nó có đẹp trở lại chút nào không ah? Em thấy mọi người bảo là cá Đĩa ngoài Hà Nội toàn bị kích màu. Nghe mà phát hoảng, chả biết ở đâu bán cá ko bị kích màu nữa đây.:(

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Cho mình hỏi tí: bác mua ở đau có thể cho em biết đc k? Giá nó là Bao nhiêu vậy bác?

3. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Tớ mua cá ở Ngô Thì Nhậm gần nhà hát tuổi trẻ ý, cứ vài ngày lượn qua đó lựa một con khỏe và đẹp nhất mang về, malboro 150k một đôi bạn ah. Bác bán cá ấy dễ tính lém, cứ chọn một con đẹp nhất mà khiêng:D . 2 hoặc 3 ngày sau, có cá mới lại ra khiêng con nữa. Tớ đã khiêng 3 em ở đó rồi, cá cũng khỏe lắm,vài ngày là quen bể ngay.Chỉ có điều chúng chả yêu quý nhau j cả, con thì rượt, con thì chạy mãi, không chừng 3 vị này là đàn ông hết thì chết em.
    À mà ở đó không trả giá được đâu nhá, thỉnh thoảng lắm lắm thì mới bớt cho một tẹo tèo teo thôi. Bạn yên tâm là cá ở đó ngon hơn và rẻ hơn chợ Mơ là cái chắc:)

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thường thì cá có màu ko được đẹp người ta mới kích màu để làm tăng thêm màu đỏ cho cá và làm lấp đi những chấm đen ( muối tiêu), nếu cá có màu đẹp sẵn rồi thì người ta ko kích màu làm gì. Vì vậy, khi mình mua về 1 thời gian, cá sẽ trở về màu nguyên thủy của nó (xấu). Cá được kích màu thường đỏ cả kỳ và đuôi và nhìn thấy màu của cá ko "thật".

5. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    À hôm nọ qua đó lấy sâu đỏ, thấy có 03 chú Đĩa đỏ, hỏi bác ấy bảo 170.000 đ/đôi, mình chưa trả giá nhg thấy cá khỏe & cũng k bé đâu. Hôm đó mình thấy chỉ có 1 chú trong sđó là đẹp nên k bắt. 150k à, mình mua thử 01 đôi xem sao. Thanks FCDT02 nhé!
    Ltdhong ơi, cá đó cỡ khoảng 6-7cm thì đã lên màu chưa? mình thấy ở các hàng có nhiều những con đỏ lắm đó.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu cá phát triển bình thường thì với kích thước 6-7cm cá sẽ chưa lên đầy đủ vân và màu.

7. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    rr

Vây mà mình thấy ở mấy chỗ bon chúng lên hết cả vân, màu đỏ rực rồi. Vậy nếu mua loại đó về nuôi thì có sao k vậy?

8. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá bị kích mầu thì tương lai bạn sẽ rất thất vọng đó.
    mình cũng từng mua 1 con trống.
    1. thời gian sau cá xuống mầu lợt lạt thấy ghê luôn.
    2. khi bắt cặp với cá mái cũng phủ tinh trùng nhưng đã mười mấy lần đẻ đều không đậu 1 chú baby nào hết
    => bị kích mầu thì cá sẽ vô sinh là cái chắc
    Mình thấy nếu chúng ta bài trừ việc kích mầu cho cá thì tương lai sẽ có thương hiệu cá dĩa made in VN ngon lành trên khắp năm châu đó.

9. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Thôi thế là xong, cái con malboro mà em mua bị kích màu là cái chắc, người đỏ quạch ,chỉ có mỗi tẹo cờ và đuôi là trong trong, còn lại...đỏ hết. Phát chán với việc mua cá ở HN rồi. Toàn cá lởm thế ko bít:crying:
    Mà ở ngoài này, Đĩa bồ câu ít thấy có lắm các bác ah, đĩa vàng thì hình như không có luôn. Quanh quẩn chỉ thấy xanh Đức, xanh thường, malboro, da rắn , đĩa trắng, hết.
    Mà các bác ơi, 2 con cá của em mấy hôm vừa rồi choảng nhau suốt, vậy mà bây h cứ quấn quýt bên nhau. Ko biết có phải bọn nó chỉ tạm thời đình chiến thôi ko nhỉ. Mà con trống còn bé hơn con mái nữa chứ:D thế này thì làm ăn j nhỉ :D

10. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tụi nó yêu nhau lắm cắn nhau đau mà lị, cá nhỏ chứa chắc không mần ăn được gì đâu:D mà nó phụ thuộc vào king nghiệm bác ạ hehehe:D:D:D

11. nguyenngocha

nguyenngocha Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn fcdt02 hay mua cá đĩa ở đâu mà có vẻ không thiện cảm với cá đĩa ở HN nhỉ.Bạn thử ra 17 Hòa mã-Cá cảnh Sơn lâm xem,hay có đĩa bồ câu lắm,mỗi cái là hơi đắt đấy.

12. archpiano

archpiano Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên chọn con nào to khỏe mạnh chưa lên màu là chắc ăn Về nuôi từ từ nó sẽ lên màu tự nhiên Chỉ riêng nhũng giống có màu đỏ {bồ câu ,red melon...) Từ nhỏ chỉ cho a7n trùng để cá không bị dày mình lớ mới đẹp Khoảng từ 5-6 cm lúc này mới cho ăn hổn hợp có vitamin đễ tăng màu cá (đừng cho an thuốc kích màu nhé)

13. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình đọc 4r của các bác fan cá đá thấy họ tổ chức nhờ các bác ở HCM mua cá rồi về chia nhau rất hay.
    Vậy chúng ta có thể học tập không ??
    Trong 4r của chúng ta các bác ở HCM mình thấy toàn cao thủ cả lại nuôi nhiều nữa chứ các bạn suy nghĩ nhé nếu ok chúng ta creat 1 topic về vấn đề nay ngay nhé

14. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    các bác ơi em mua red malboro cỡ 4-5 mặt trắng lúc đầu đã lên màu đỏ toàn thân rất đẹp, em nuôi mấy tháng rồi mà thấy màu nó vẫn vậy, có phần đỏ hơn một chút ở gần đầu, vậy có phải bị kích màu không, sao em thấy cá còn nhỏ vậy mà màu đã lan toàn thân rồi, với lại sao các bác mua rẻ vậy, một con em mua tới 230k lận:crying: