cá bị kiến cắn(cấp cứu gấp gấp)

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi ducEXEC, 25/7/08.

1. ducEXEC

ducEXEC Member

Thích đã nhận:
    0
    -tình hình là con la han cua mình lúc thay nước vót ra bỏ vào thao nuớc, rồi mình đi mua kiếng về ngăn hồ khi về thấy em nó nhảy ra ngoài và bi kiến bu kết qua là em no bi cắn tùm lum ( còn sống)
    -(nhung vây và đuôi thi bị cắn ít mình thì bi cắn có đốm ở cho mấy cái vẩy cá, chử còn màu vẩn lên bình thuờng nhưng bi theo dầy người )
    -có cách nào cho em no phục hồi như xưa ko mấy bạn
    - cá vẩn bơi bình thường nhưng hơi đừ( chắc do ở ngoài mặt đất lâu khoảng 10 phút)

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trường hợp này cứ để vài hôm cho vây trở lại bình thường,mua thuốc tăng lực nhỏ vào cho em nó hết đừ,vì ở ngoài quá lâu nên bị stress,nhỏ thuốc tăng lực vào là hết ngay.thân :)

3. PTF

PTF Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cứ để e nó vài ngày. chop thêm tí muối vào hồ là ổn cả

4. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không được cho muối vào nha em nó đang bị sước mình mà cho muối khác gì cho em nó tự sát ! Bạn cứ để theo dõi xem thế nào đã nha ! Vì cá la hán mọc lại đuôi rất nhanh nên bạn không cần quá lo đâu ! Chúc cá bạn mau hồi phục !

5. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hic!!!bác ẩu ghê!!tội nghiệp thằng nhỏ!!!bác cứ mua vitamin hay thuốc nâu về đánh vào xem sao???

6. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    làm vậy ko được. chỉ nên cho thuốc sát trùng và thay nước thường xuyên thôi.
    Bạn ra tiệm thuốc tây mua Tetraxylin về bỏ vô hồ. nếu hồ dài 60cm thì 1 viên 500mg. mỗi ngày thay 50% nước. 2 ngày 1 viên thuốc. cho ăn tép trong thời gian này là tốt nhất.

7. ducEXEC

ducEXEC Member

Thích đã nhận:
    0
    cám on các bác nhiều thuốc tăng lực hiệu gì vậy bác ở đâu bán nó
    mình cho tetraxylin vào rồi vậy có cần cho thuốc tăng lực nửa ko
    trong thời gian này co phải mình nên tắt máy lọc và máy oxi ko vi khi mình cho thuốc vào máy oxi và máy lọc chạy lên bọt như bọt xà bông vậy

8. Cá xấu

Cá xấu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tắt lọc, tắt oxi luôn vì nếu để thì sẽ làm tetra ngưng tụ lại , vón thành cục nổi trên mặt nước, nếu bạn sợ cá không đủ oxi thì chỉnh ở mức nhẹ nhất thôi. Mà mấy em LH mạnh như trâu áh, cứ cho ăn ngon là sẽ khỏe lại thôi mà.