Cá bị lạt màu ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nemohoanganh, 31/7/06.

1. nemohoanganh

nemohoanganh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của em mua được 3 tháng rồi nhưng sao càng ngày nó càng bị lạt màu đỏ. Lúc mua ở tiệm màu nó đỏ chét, bây giờ màu ko được như cũ nữa.
    Cá ko bị bệnh
    Nước tốt
    Như vầy là sao vậy? Hay là ở tiệm lúc người ta cho uống thuốc?:confused: :confused:

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Không biết cá của bạn là cá gì? nếu là Khỉ đỏ thì màu sắc thất thường lắm. Bạn nên xem lại chế độ ăn hiện tại và trước kia ở tiệm họ cho ăn gì...
    Uống thì không nhưng ngâm thuốc để giữ màu thì có đấy. mình có người bạn chuyên mua bán cá vẫn thường dùng để ngâm cho Khỉ đỏ nhưng là thuốc gì thì chịu.

3. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá anh là khỉ đỏ phải kô?nếu vậy thì như anh CONGVINH nói đó,giống đó rất thất thường và khó tính lắm.Chắc tại dạo này trời trở lạnh nên nước trong hồ của bạn kô đúng với nhiệt độ thích nghi của nó nên nó nhạt màu á.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    uống thì cho nó uống nước muối đấy anh Công ơi khỉ chịu mặn hay lắm đấy....Cho nó uống nước muối nhiều màu nó sẽ đỏ lên nhưng chất lượng nước trong vẩn là qua trọng ....nghe đâu còn pha trà cho nó uống nữa cơ nhưng em thử cho uống trà lài thì qua hôm sau nó như bị say sợ quá thay nước khác ....thế là ẻm mất màu mà sọc không như áo anh em nhà Dalton lúc xộ khám vậy...Hic Hic khổ cho em nó......giống như chuột bạch bị làm thí nghiệm ấy....

5. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic hic, đọc bài này làm em nhớ đến con khỉ nhà em. Lúc trước màu nó cũng đỏ đẹp lắm mặc dù chưa lột, nhưng bây giờ nhìn nó sọc dưa như cá bệnh vậy. Cho em hỏi nếu bỏ muối vào thì bỏ 1 lượng bao nhiêu là thích hợp nhất với khỉ đỏ, đang nuôi nó chung với Supper Red, bỏ nhiều muối có ảnh hưởng đến SR không. Hồ nhà em 8 tấc, nước cao khoảng hơn 40.

6. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    huy 123: theo mình khi cho muối vào hồ khỉ đỏ với hàm lượng 3g/l.Vì lúc mới bắt đầu nuôi cá khỉ đỏ mình ko cho muối nên nó ko lên màu,đến khi có một em trai nhắc mình nên cho muối vào hồ.Vừa cho vào khoảng 1h sau cá lên màu.

7. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi 1 con La Hán Châu huyết rồng nấm lên trắng cả vảy sau đó mình bỏ thuốc và muối nhiều quá làm cho cá lờ đờ và bay hết màu.
    May mà chợt nhớ ra rút 1 10lít nước và thay nước mời vô. bay giờ lại bình thường rồi.
    Hồ mình kính thước là 40 x 40 x 70cm nhưng có máy bơm lọc + thổi và mình bỏ thêm 1 sục khí nữa như vậy có nhiều quá không.
    Rất ồn ào. mong mọi người có ý kiến nhé.

8. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Không cần sục khí làm gì; với hồ 40 x 40 x 70cm 1 máy bơm lọc có thổi khí là quá đủ, khí phân tán đều khắp hồ rồi sài thêm chỉ tốn tiền điện ngoại trừ bạn có thiết kế hệ thống sục khí để cho hồ cá đẹp hơn thôi. Toàn bộ đàn cá của mình chả con nào phải sài máy sục khí cả. Chỉ để dành cho việc ép và nuôi cá bột thôi.

9. benben

benben New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko biết các bạn cho nước trà vào thì sao nhưng mới cho vào thì thấy cá nằm yên một chỗ chẳng biết sao bây giờ.huhuhuu

10. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    benben thử đổi trà khac coi,nhiều khi nó thich trà thái lan hơn.hoặc nhiều khi do nhiều trà quá nên mất ngủ nó mệt ko bơi nổi.

11. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Sao mình bỏ muối vào và thêm cả cái kiếng cho nó soi nhưng hôm sau là cá bị xuống màu,trên mình có sọc như ngựa vằn ấy.