Cá bị lật ngửa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi phu, 31/12/06.

1. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    :crying: xin các sưu huynh cứu cá của đệ với!
    cá của tiểu đệ tự dưng yếu dần và lật ngửa bụng không bơi lội nữa.
    khi đụng đến nó thì nó bơi vài cái rồi tiềo tục lật ngữa bung.
    em bây giờ rất hoan mang.
    mong các sư huynh chỉ giúp với!
    xin chân thành cảm ơn!:crying:

2. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sao zạo này có nhỉu con bị bệnh này wá ta cá của bác nếu như bác nói chắc nó bị chấn thương cột sống rùi bác lấy hai tấm kính ngăn hồ ra và để cá nằm giửa hai tấm kính nhớ dừng ép chặt wá chết ráng chiệu đó chủ yếu d8ể cá lấy lai thăng bằng hằng ngày đút thức ăn vào miệng nó hy vọng từ từ sẻ ổn chúc cá bác mau lành bệnh

3. Redkamalau

Redkamalau Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn nằm ngữa chắc chắn là bị bệnh sình bụng rồi, bạn xem có phân trắng ngay bụng cá không nha rồi mới tính tiếp

4. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Xin cảm ơn mấy bác!
    cá của mình không ị phân thì làm sao nhìn được!
    tình trang này kéo dài 2 ngày rồi, nhưng cá không chết, cá chỉ lật bụng lên trời, nằm bất động
    không bơi lội gì cả.

5. longcan

longcan Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử cho muối, tăng nhiệt độ lên thử coi. Nhớ mở máy õy nha.

6. Jame-Bross

Jame-Bross New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cấp cứu!!!

Chào các bạn!
    Mình mới tập chơi cá La Hán nhưng gặp con cá này thì hơi bị nãn. Lúc mới mua về thì nhìn rất dễ thương, nhưng mình để nó ở ngoài trời khoảng 1 tháng thì nó đổi qua màu đen thui như con cá sặc dzậy dó! Thấy dzậy mình mới dời chú cá dzô nhà, không hiêu sao chú bỏ ăn luôn, khoảng 1tuần sau thì nằm ngang luôn?! Minh lên trang web này thì thấy trường hợp giống cá của mình là bị sình bụng, nên theo cách của các anh chị đi trước là mua 1 viên thuốc trị bệnh sình bụng của người thả dzô, sau 3 ngày thì nó vẫn nằm ngang nhưng yếu hơn trước.( Í ....ẹ !!!) Thấy khiếp quá nên chạy ra chổ Thập Bát La Hán hỏi ông chủ thì ổng cho 5 viên thuốc màu tím + 5 viên thuốc màu vàng + 1 ít bột màu trắng thả dzô. Bây giờ sau 03 ngày chú em hình như khỏe hơn nhưng lại bơi ngữa ( cái bụng thì đưa lên trời còn cái đầu thì cắm xuống đất). Chắc chỉ có cá của mình mới bơi dzậy thui quá.
    MONG CÁC ANH CHỊ CHỈ GIÙM MÌNH CÁCH CHỮA CHO CHÚ CÁ NÀY VỚI, CHỨ VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NAN.......GIAN NAN THẾ THÌ EM NÃN QUÁ ĐI MẤY ANH CHỊ ƠI !!!!!

7. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thật ra con cá của bạn bị hư cái bong bóng cá rùi. Vụ này ko thể trị được. Tôi cũng có 1 em thế này.nó rất hăng và xung, khỏe mạnh pình thường. Tự dưng cứ thấy nó bơi chúi đầu ,ngỡ là nó dòm con chuột dưới nền hồ. Nhìn theo chả thấy chi, cứ thấy nó nhìn thế hoài, lâu lâu chúi ngữa y như con cá sắp chết, Nhưng khi đụng vào nó bơi bình thường và cho ăn vẫn ăn uống tốt và sau đó đâu vào đấy vẫn bơi chuối đầu. Nguyên nhân bệnh thì ko biết. nếu thương thì các bạn nuôi, ko thì mần thịt thôi.

8. nguulang

nguulang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Sặc mà đổi sang màu sậm thì sắp ngủm rồi.NL mua 2 cặp cá sặc hường trong đó có một con màu rất đậm.Về đến nhà một lát thì em này "đai". Còn 3 em thì mấy ngày sau một em từ từ chuyển dần sang màu sậm rồi cũng ra đi. Giờ chỉ còn một cặp tung tăng rượt đuổi nhau. Giờ mà thấy em nào đổi màu sậm thì sợ nó theo mấy e kia nữa !

9. nguulang

nguulang New Member

Thích đã nhận:
    0
    NL có con cá hồng két đuôi tim mấy ngày đầu tự nhiên thấy nó cứ nổi lên, lưng nhô hẳn khỏi mặt nước. Qua ngày thứ 3 thì nó lật ngữa bụng lên, mà 2 cái vây vẫn cứ quạt quạt, thỉnh thoảng nó ráng chòi chòi, đạp đạp thì chìm xuống đáy hồ một chút là lại nổi lên mặt nước ngay.Tình trạng như vậy kéo dài thêm 3-4 ngày nữa(bụng nó to và cũng chẳng ị phân gì cả!). Nghĩ rằng nó đã nhịn ăn cả tuần lễ nếu kéo dài nữa thì cũng "chít" thôi đành phải can thiệp. NL vớt nó lên lấy ống tiêm "lụi" vô bụng nó ở chổ hậu môn rồi rút hơi ra. Chừng 2 lần thì bụng nó tóp vọp lại.Vừa thả vô hồ nó chìm ngay xuống đáy bơi lảo đảo. Chừng 3-4 tiếng sau nó đã lấy lại thăng bằng dù vẫn còn bơi yếu. Qua ngày hôm sau thì nó bơi lại bình thường (chẳng dùng thuốc men gì)