cá bị lên lớp màng

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi vuhai247, 12/6/07.

1. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá nhf em có một lớp màng giống như bông gòn vậy,nhìn nghiêng thì thấy trên thân mình nó có mấy chổ bị nhạt màu.làm sao vậy,có cách nào chữa được không,mong các anh giúp gấp em với

2. phicong

phicong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá của bạn bị nấm rồi, trong diễn đàn đã có rất nhiều bài nói về cách trị nấm bạn có thể vào đó tham khảo.
    Bữa trước cá nhà mình cũng bị như vậy đây là cách điều trị của mình, thấy cũng hiệu quả .
    Tăng nhiệt độ lên khoảng 30-32 độ, pha nước muối ( tương đối nhiều muối ) vào một cái ca sau đó bắt con cá bị bệnh để trên tay, tay còn lại nhúng vào nước muối và thoa lên mình cá ( tránh không để cho nước muôi chảy vào mang và mắt cá ) ngày thoa 2 lần. Khoảng 2 ngày thì cá hoàn toàn hết bệnh.
    Ưu điểm của cách trị trên là cá không bị tác dụng phụ của thuốc, mau hết bệnh, không ảnh hưởng đến những con chưa bị bệnh.
    Nhược điểm là cá có thể bị nhát sau khi hết bệnh
    Ít kinh nghiệm còm để bạn tham khảo, nếu có gì không đúng cũng mong các bạn điều chỉnh.
    Chúc cá của bạn sớm hết bệnh.
    Thân

3. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nếu cá bị vậy thì ngâm thuốc tím đi,pha vào cho có màu hồng ,ngâm khoạng 15'' sau đó cho nước mới vào,làm cách này vừa trị bệnh vừa phòng bệnh.Bye

4. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thuốc tím của bạn nói là thuốc gì vậy,nó có tên gì,mua ở đâu,giá bao nhiêu,anh làm ơn nói rõ cách trị giùm em luôn,em cám ơn các anh nhiều lắm

5. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    thuốc tím

thuốc tím (KMnO4),mua số lượng ít ở nhà thuốc,số lg nhiều ở chợ Kim biên