Cá bị lên tiêu ớt

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi fcdt02, 17/6/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Các bác ơi, em để ý con cá của em mấy hôm nay trên mình nó càng ngày càng nhiều tiêu ớt. Nước nôi em giữ sạch sẽ và ổn định lém, ăn uống cũng tử tế nữa.
    Bác nào biết cách khắc phục, chỉ giùm em với.

2. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Theo một số kinh nghiệm của người quen chỉ bảo lại,thì chế độ ánh sáng quá mạnh và kéo dài cũng gây lên tiêu cho cá Dĩa ( nếu đã loại trừ các yếu tố nước,thức ăn...),đặc biệt là Bồ câu,bạn xem lại thử xem đúng không nhé.

acmilan1899 thích bài này.
  3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh gì coi xem cá có ốm ko nha..hình như cá ốm hay lên tiêu lắm...và đúng là ánh sáng ảnh hưởng đến cá nhiều như anh kkk333 nói..nếu định nuôi cá đĩa ko thì ko nên dùnh ánh sáng trắng mà có thể dùng ánh sáng hồng hay tím hay xanh gì gì đó vì cường độ anh sáng trắng khá mạnh
    còn nếu làm nhiều cây thì nên bỏ 1 góc ko nên trồng cây...hạn chế chiếu đèn vô chỗ đó để cho cá có nơi tối mờ mờ...bọn cá nhà em hay khoái vô đó lắm !!

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    chính xác
    em cũng chỉ trồng cây phía sau tầm 1/2 diện tích đáy hồ để làm back ground, còn phía trước ko trồng và chiếu đèn nên bọn cá thường tụ tập phía trước...
    cá em mình rất dầy,
    nhưng vẫn bị muối tiêu...

5. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chắc bạn mở đè nhiều quá dó với cá bị lên tiêu cũng một phần do tính duy truyền của bố mẹ

6. lt2_guy

lt2_guy Member

Thích đã nhận:
    1
    ngoài việc chiếu đèn làm da cá bi tiêu thì còn yếu tố nào ảnh hưởng làm cá bi tiêu nữa ko?
    cá cách nào khắc phục ko?xin mọi người chỉ giúp !

7. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn hãy tạo môi trường nước cho cá thật sạch ,cho ăn đầy đủ để chúng thấy thoải mái và bung hết màu ra lấn lên muối tiêu là đẹp lại bình thường

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nếu cá bị tiêu thì các ahnh cung có thể làm như thế này , cho cá ăn trứng tôm trộn khi còn nhỏ thì sau này ko còn tiêu nữa (đến 4cm ) nếu cá lớn thì các anh cho ăn như công thức trứng tôm và tảo cộng với tí tôm noãn nhá bảo đảm cá s4 ko còn tiêu nữa nhưng pahỉ đều độ ko nên cữ có cữ ko nhá .... trước kia thầy em có gởi tin nhắn mail từ nơi xa xôi nào đó chop em và em thử với cập phấn kết quả tốt lắm ...khi chúng cho ra cá con cũng thế em vẫn cho ăn và sau 1 time cá đã như yêu quý trên tay.......
    ngoài ra nước có độ DH như thế nào cũng góp 1 phần nhỏ trong tiêu hay ko đó ...

9. lt2_guy

lt2_guy Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu dùng thuốc trong hồ thường xuyên để giữ hồ trong ,thi có tác hại cho cá dĩa ko,tai vì sau mỗi khi cá ăn xong thi nc hồ lại dơ,nên mình phải dùng nc thuốc trong hồ,phần nữa là do hồ mình nuôi cá vàng cung nhìu ,nên hồ cũng nhanh bẩn hơn.

10. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Theo Cây với cá thì trứng tôm (artemia) va tảo có tác dụng làm mất tiêu trên cá đúng không, mà ở đây kid không hiểu "tôm noãn nhá" là tôm gì vậy?

11. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trứng tôm hả? chiêu này được đó, cá của lazymap cũng bị muối tè le đầy cả người, nhưng có vài con lớn lên thì mất dần còn vìa em thì pó tay vẫn cứ như cũ, chắc phải xài chiêu này thử coi sao có gì báo cáo các bác sau,
    nhưng cho hỏi phãi cho nó ăn bao lâu hay cho ăn thường xuyên luộn

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @KID: trứng tôm ko phải là atemia đâu anh , đây là 2 loại khác nhau hoàn toàn tôm noãn là tôm có vỏ còn mềm ko cứng( canxi).
    @LAZIMAP: dĩ nhiên là thường xuyên đều độ đúng cử hằng ngày chứ anh , em nghĩ mấy anh em nuôi cá theo công thức thì nên lập ra 1 cái lịch cho ăn để dễ dàng theo dõi hay phát hiện

13. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @KID: trứng tôm và atemia là 2 cái hoàn toàn khác nhau và công dụng cũng thế , còn tôm noãn là tôm có vỏ mềm khi ta cho vào máy xoay ko cần bỏ vỏ.
    @LAZYMAP: dĩ nhiên ta phải cho ăn thường xuyên thì mới mong được kết quả tốt .
    THeo em thì các anh em nên lập ra 2 cái thời gian biểu cho cá ăn để tiện theo dõi và quan sát như em đã làm

14. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trứng tôm ở đây, nếu không nhầm thì là trứng tôm càng xanh.
    Thường thi nếu nuôi chung cá đĩa với cây thủy sinh -> mở đèn nhiều -> dễ lên tiêu ớt. Nhất là cá bồ câu mang trong mình tiêu ớt sẵn, gặp điều kiện thích hợp (ánh sáng nhiều ) thì ớt tiêu càng nhiều. Có 1 kinh nghiệm là các bạn cho ăn trứng tôm càng xanh trong khẩu phần thì màu đỏ sẽ nổi trội lên át tiêu đi (nhớ là chỉ át thối nhé), khi không dùng nữa và gạp điều kiệnthuận lợi thì tiêu lại nổi lên, vì vậy phải dùng thường xuyên - nhất là những con trong bản thân nó đã có sẵn 1 hũ tiêu (Trong trường hợp này bạn có thể dùng bàn chải sắt đề chà cho sạch hay kiếm ít chanh về làm muối tiêu chanh luôn)

15. nguyenthimythai

nguyenthimythai Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôm noãn la tôm đã lột vỏ, bỏ đầu, lấy dây phân tôm doc lưng roi, chi con thit của tôm thoi, như vây co đúng không ah? :D

16. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mà sao phỉa dùng tôm noãn mà ko phỉa là tôm thường? mình thấy tôm noãn hay tôm thường tác dụng đều như nhau
    ah có 1 số ý kiến nói là cho ăn gạch cua cũng là 1 cách trị tiêu, cái này chưa kiẻm chứng các bác có ai biết ko???????????

17. Ông già câu cá

Ông già câu cá Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em cho hỏi ăn thịt bò xay thì seo?????
    mấy cái tôm noãn hay atemia ( kô biết ra mua nói atemia có ai biết kô) ở đâu cũng có bán à????

18. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mọi người tham khảo thêm về cá lên tiêu nhé. Theo tôi thì chỉ cá mang gene bồ câu mới bị tiêu vì nó không có sọc. Sọc dọc đen của cá nổi lên khi cá bị stress và cần ẩn nấp. Đối với cá bồ câu thì không có sọc nên được thể hiện bằng tiêu. Theo kinh nghiệm của tôi thì các bạn nên để ý vào background/đáy của bể. Nếu dán đên hoạc sơn đen thì kha năng cá lên tiêu cao hơn vì cá sẽ ngụy trang bằng cách lên tiêu đen mỗi khi bị stress. Tôi để phông và đáy trắng. Tôt nhất là làm thế nào để cá không stress nhưng cái đó có vẻ như quá khó thực hiện.

19. nguyennamanh

nguyennamanh Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá đĩa của tôi cũng bị tiêu, điều trị bằng cách bật ít đèn, sáng ăn thịt bò xay, chiều ăn sâu, một thời gian đã hết tiêu rồi.
    Bạn thử như vậy xem sao nha!
    Chúc sớm có đàn cá đẹp

20. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cá lên tiêu thường là cá màu đỏ, vàng
    cá lên tiêu do nguồn nước và ánh sáng