Cá bị lỗ đầu + trên dưới miệng!!help me!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi onlyyou1511, 7/9/07.

1. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em dạo gần đây có biểu hiện rất lạ, cá vẫn khỏe và ăn uống bình thường nhưng khi em quan sát kỹ thì thấy trên đầu và miệng cá có những lỗ nhỏ li ti giống như ai đó lấy mũi kim chích vào , ban đàu nhìn giống lỗ mũi con cá nhưng nhìn kỹ thì nhiều lỗ lắm, ngoài ra còn có 1 số chấm đỏ gần đó, một bên mang cá bị ăn dần thì phải, không rõ là bị bệnh gì???mong anh em giúp đỡ !!xin chân thành cảm ơn :(

2. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn đang bị ký sinh trùng và ghẻ rồi. bạn mua paracillin bỏ vô( bán tại các tiệm cá cảnh). 1 viên con nhộng cho 25 lít nước. hồ rộng bạn nên rút bớt nước và cho thêm muối, cho ăn đồ khô không cho ăn đồ tươi trong tg này nữa.
    Chúc chú cá của bạn mau khỏi bệnh

3. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nó ko bị nổi ghẻ mà bị lỗ nhỏ xíu như kim chích vào, giống cái lỗ mũi nó vậy đó bạn, đôi khi có 1 vài lỗ bên trong hơi đỏ như mụt ruồi son vậy, không lở loét và cũng không trương lên như mụn.

4. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình biết bạn nên mua bubble cure (viên con nhộng).thuốc này nhập bên thái lan chuyên dùng cho cá la hán giá khoảng 8 nghàn1 viên.1 viên tương ứng 20 lít nước.bạn nên rút nước ra bớt còn khoảng 50 lit thôi cho đỡ thuốc và cứ 3 ngày thay chút nước và cho thêm thuốc theo tỉ lệ tương ứng.tăng nhiệt lên 30 độ.nếu có đk bạn mua vitamin bỏ vô vì hiện tượng lủng lổ li ti nhỏ trên đầu mà không lở hay ghẻ là do thiếu dinh dưỡng(ăn uống).muối trong hồ nên duy trì 1g trên 1 lít nước.theo kinh nghiệm của mình.chào.

5. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá của bạn bị vậy bạn có thể dùng bubble cure đó, bạn nhớ cắm sưởi và theo dõi nhiệt độ 28-30 độ ha. tầm 1 tuần thôi sẽ có kết quả à