Cá bị lỗ đầu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi wega, 27/10/07.

1. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, giúp mình với

Hôm qua em KKC của mình bị nấm, mình trị bằng cách thêm muối tăng nhiệt độ 32. Không hiểu em nó ngứa mình hay sao ấy mà cứ nhào vô cây sưởi hết cọ mình rồi đâm đầu vào ( các bạn gặp trường hợp này chưa),tới chiều về thì ôi thôi vảy tróc mầt châu,mất chữ, đặc biệt cái đầu em nó ủi thế nào mà trầy 1 khoản lớn,xù xì trắng bóc thấy kinh quá.Kiểu này thì tiêu cái đầu mất thôi, các bạn chỉ giúp mình các để vết thương ko bị nhiễm trùng với.Thánk trước nhé.

2. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    BỆNH LỖ ĐẦU
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh lỗ trên đầu do ký sinh trùng nguyên sinh Hexamita gây ra. Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng, những nốt sưng tấy hay mụn nhọt, dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn, đôi khi còn có mủ. Cá trở nên sụt ký, lờ đờ, chán ăn, đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa: Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/ 1l nước hồ) vào trong hồ cá. Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ. Đôi khi cá cần được tiêm thuốc Metronidazole, nhưng việc tiêm gần những vùng bị bệnh chỉ nên được tiến hành bởi bác sĩ thú y có chuyên môn.
    BỆNH NẤM
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Bệnh này do vi khuẩn Saproglenia gây nên. Tình trạng nước dơ là môi trường sống của những vi khuẩn này. Những thay đổi đột ngột về môi trường nước, nhiệt độ, pH cũng có thể làm cho bệnh này xuất hiện ở cá. Nếu cá mắc bệnh này, ta sẽ thấy những sợ bông màu trắng xuất hiện ở miệng, trên mình, ở vây và đuôi cá. Cá nhanh chóng sụt ký.
    - Chữa bệnh: Hãy cho muối và thuốc trị nấm Jungle Labs Fungus Eliminator vào hồ cá. Trong thời gian này, cần giữ cho cá được yên tĩnh, tránh bị stress.
    Bạn xem và tham khảo nhé

3. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, mình muốn nói là cá bị ngoại thương cần thuốc sát trùng, chứ ko phải bị nấm đầu đâu?? Dù sao cũng thanks bác cái vì đã xem tin
    Mình dùng thuốc xanh (trị "ghẻ") trét lên được ko ta? oh .....cá đầu xanh heeeeee

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chài, pác kia cứ copy paste lung tung mà ko xem kỹ gì cả, cá pác bị như thế, em xin chia buồn nhé, hồi trước 2 con nhà em cũng đánh nhau toét cả đầu, lúc mới 2,5 ngón , cho muối vào thì lành rất nhanh, ngoài ra pác có thể theo cách mà anh em diễn đàn truyền nhau :

NGOẠI THƯƠNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Những vết thương bên ngoài này xuất hiện có thể là do cá cắn nhau, va chạm vào thành hồ hoặc các thiết bị cứng, có góc cạnh trong hồ... làm cho cá bị trầy xước, sưng miệng. Những vết thương ngoài da này nếu không được chữa trị kịp thời sẽ là cơ hội cho các loài vi khuẩn, virus thâm nhập gây bệnh cho cá.
    - Cách chữa: Khi phát hiện cá bị bong tróc vảy, vây nên cho một lượng thuốc kháng khuẩn và muối hột vào hồ để phòng ngừa ký sinh trùng. Nếu vết thương lớn, vớt cá ra và để trên lòng bàn tay, dùng thuốc sát trùng thoa lên vết thương. Nếu vết thương đã bị nhiễm trùng cần phải sử dụng Furazolidone liều lượg 0.5 – 1.0mg/l nước hoặc Chloro Tetracyline liều lượng 10 – 20mg/l nước.

chúc cá pác mau lành

5. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho mình hỏi thuốc DImetrydazole hoặc thuốc Metronidazole mua ở đâu vậy

6. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá như vậy là không phải bị bệnh lỗ đầu mà bị xây sát do cọ vào thành hồ.Cá của mình cũng vừa mới bị do cá cũng bị nấm và sình bụng đem nhốt vào bể bé chúng nó đánh nhau đâm đầu vào kính tróc da trông thấy màu trắng ởn đó là lớp mõ dưới da thôi không có gì nghiêm trọng cả.Trường hợp này chỉ cần tăng thêm muối và cắm sưởi mấy hôm là lành hết.Cẩn thận thì cho thêm mấy viên Tetraxylin mua ngoài tiệm thuốc tây 8 ngàn một vỉ 10 viên.Cho 1 viên 500 cho 100 lít nước để sát khuẩn.Yên tâm k sao đâu cá mình một tuần là đâu vào đấy hết
    Bạn để ý những vết bong tróc trên đầu đó te tua luôn nhưng 3 ngày sau là hết

7. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của tôi: khi cá bị xây xát bên ngoài như vậy thì bạn nên mua 1 vỉ ambicilin ở tiệm thuốc tây về. Lấy 1 viên dùng cho 3 ngày.
    1. Đầu tiên dùng vợt bắt cá ra, vẫn cho cá nằm trên vợt, đổ 1/5 bột trong viên thuốc ra tờ giấy báo <tùy theo độ rộng của vết thương mà canh lượng thuốc cần đổ>. dùng tay chấm thuốc và bôi vào chỗ tróc da tróc đầu của cá,chấm vừa phải,đừng bôi dày quá và cũng đừng mỏng quá.
    2. Xong xuôi thả cá vô lại hồ
    Làm như vậy liên tục 2 - 3 ngày (mỗi ngày 1 lần) tùy vết thương, đúng 1 tuần vết thương sẽ khô và lành ngay, cá không bị lên mủ và nhiễm trùng, dứt điểm nhanh chóng tình trạng lở loét hehe

8. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To wega:
    :D srry bác ngàn lần nhé vì ko xem kĩ tin (xíu nữa là thành sát thủ diệt cá rồi :D)
    Cá bị ngoại thương do va chạm đồ vật trong hồ bác chỉ cần thêm muối ,dung dịch khử vi khuẩn, tăng nhiệt độ
    là cá okie
    To hugo
    DImetrydazole hoặc thuốc Metronidazole bạn có thể kiếm tại các cửa hàng cá cảnh lớn, ở đó người ta bán đầy đủ và huớng dẫn bạn sử dụng rất tận tình

9. wega

wega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Một lần nữa, cám ơn các bạn rất nhiều để mình dùng cách của " tuongmanh" xem sao, chứ cách của "onlyyou" mình ngại lắm, em nó đã bị đau rồi mà dùng vợt vớt ra nữa lỡ đụng trúng chổ đau thì khốn (tại em nó cũng lớn rồi,cỡ bàn tay) dù sao cũng thánk bạn đã chỉ cánh, cách này mình sẽ dùng cho mấy em nhỏ con hơn.Thân

10. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo cách tuongmanh đi bạn,,,cá Pác ấy Sức môi+hở hàm ếch tựa như từ cõi chết trở về mà Pác ấy còn trị đc kìa,lỗ đầu do cọ vào thành hồ thì chuyện nhỏ thôi.

11. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    To: tinhyeuthetham1

Tôi thấy sự tranh cãi của chúng ta có vẻ đã hơi quá đà trên diễn đàn.Mọi người tham gia diễn đàn chỉ với mong muốn giúp cho người chơi cá có sân chơi bổ ích và kinh nghiệm để học hỏi nhau trong việc chăm sóc những chú cá cưng của mình.
    Tôi cũng như thế ,nhờ có diễn đàn nhờ có sự góp ý chỉ dẫn của anh em trong diễn đàn mới giúp tôi cứu được những chú cá qua cơn bạo bệnh.Những gì tôi đã làm đã chữa với cá của mình tôi mới post lại khi ae khác gặp trường hợp bệnh như thế.Tôi thấy chúng ta không nên quá khắt khe về từ ngữ viết bài quan trọng hơn là những kinh nghiệm ấy có ích cho người nuôi vì đa số người tham gia diễn đàn không phải nhà báo lên văn viết thẻ chỉn chu từng lời từng chữ.Chúng ta k nhìn thấy nhau nhưng cùng chung sở thích lên tham gia trên này có thể coi như những người bạn.Tôi viết như thế để bạn có cái nhìn đánh giá đúng hơn.Tôi k thể giải thích chi tiết về tác dụng của thuốc này thuốc kia về mặt lý thuyết nhưng tôi lại có thực tiễn là đã áp dụng thành công cho việc chữa bệnh cá của mình và tất cả đều là bài thuốc của ae trên diễn đàn đã chỉ cho tôi thôi. Chúng ta đều là những bác sỹ không chuyên và bất đắc dĩ,không ai nhìn thấy cá của người khác đang bệnh như thế nào chỉ là nghe khổ chủ tả lại rồi phỏng đoán, mỗi người có những kinh nghiệm khác nhau trong việc chữa trị bệnh.Cuối cùng chỉ người có cá đang bị bệnh mới căn cứ vào đó căn cứ vào hiện tượng cá của mình để áp dụng chữa sao cho hiệu quả nhất. Có thể bạn chuyên sâu về dược hay hóa học nên bạn hiểu rõ hơn chúng tôi nhưng tất cả là sự góp ý để ae chữa bệnh cho cá một cách tốt hơn.Vài lời chân thành.Thân