cá bị lở mình

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi ducfish, 25/10/07.

1. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tối qua phát hiện 1 em bị lở 1 lổ trên mình, đã tách riêng, cắn sưởi 33 độ + muối và ra tiệm thuốc tây hỏi thuốc merinal (như MP chỉ trong bài chữa bệnh cá) ,nhưng sao ko ai biết thuốc đó vậy bà con ơi .
    Có 1 điều mình cũng ko hiểu là dạo này chịu khó thay nước mỗi ngày mà cá lại bị ghẻ lở , lúc trước ducfish để cả tuần thì lại chả bệnh hoạn gì , thật ko hiểu nổi
    AE nào biết xin chỉ giúp.Cám ơn nhiều.

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cá bị lở loét thì dùng loại thuốc nầy rất hiệu quả giá 5K 1 gói có bán ở tiệm cá cảnh (gói màu đỏ cánh sen )

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Loại của anh Cường em từng trị qua, lâu nhưng an toàn và hiệu quả, anh Đức ra Cao Quý mua nhé.

4. ducfish

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn A cuongphat & MPnhiều .
    Hôm qua lại phát hiện chú cá này bị trắng đục hết một mắt, ko biết có phải bị mù ko? và chữa bằng cách nào? Do quá sốt ruột nên chạy ra tiệm thuốc tây mua gói thuốc tím về bỏ vào hố rồi, ko biết hôm nay có đở ko nữa. E này nhiều bệnh ghê,kỳ này chắc die quá . Thân chào!

5. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
  6. ducfish

Thích đã nhận:
    7
    Báo cáo mấy bác là sau 3 ngày sử dụng thuốc tím thì vết lở đã gom nhỏ lại từ từ.Chiều thứ 7 vừa rồi về quê gấp nên thay vội nước , châm thêm thuốc rồi đi liền.Tối CN về cá đã ra đi do quá liều.Thật uổng công chăm sóc chu đáo 3 ngày bệnh.Thân chào!